VG: Uppnám millidómsstigs er algjört og það er á ábyrgð ráðherra og ríkisstjórnar

Formaður og þingflokksformaður Vinstri grænna segja að svo gæti farið að Landsréttur yrði að glíma við vantraust og skort á trúverðugleika um árabil vegna framgöngu dómsmálaráðherra.

Katrín Jakobsdóttir
Auglýsing

Sig­ríður Á. And­er­sen dóms­mála­ráð­herra hefur þver­brotið það ferli sáttar sem Ólöf Nor­dal, fyr­ir­renn­ari hennar í starfi, hafði leitt fram varð­andi lagaum­gjörð og inn­tak nýs milli­dóm­stigs. Hún hefur gengið á skjön við þann anda sem ríkti á fyrri stigum máls­ins. „Upp­nám milli­dóm­stigs­ins er nú algjört, á ábyrgð dóms­mála­ráð­herr­ans og rík­is­stjórn­ar­innar allr­ar. Enn er ekki séð fyrir end­ann á mála­lyktum þessa og gæti svo farið að Lands­réttur yrði að glíma við van­traust og skort á trú­verð­ug­leika um ára­bil.“ Þetta segja Katrín Jak­obs­dótt­ir, for­maður Vinstri grænna, og Svan­dís Svav­ars­dótt­ir, þing­flokks­for­maður flokks­ins, í grein sem þær skrifa saman á vef Vinstri grænna.

Í grein­inni er fjallað um nýlið­inn þing­vetur með harð­orðum hætti. Á meðal þess sem þær taka á er það sem Katrín og Svan­dís kalla „loka­afrek rík­is­stjórn­ar­inn­ar“, skipan fimmtán nýrra dóm­ara við nýtt milli­dóms­stig, Lands­rétt. Í grein þeirra seg­ir: „Dóms­mála­ráð­herra vék þar veru­lega frá til­lögu dóm­nefndar og færði fjóra aðila sem metnir voru í hópi fimmtán hæf­ustu umsækj­enda niður og færði upp fjóra aðra, upp­haf­lega með þeim rökum að hún vildi meta dóm­ara­reynslu þyngra en dóm­nefnd hefði gert en í þeim rök­stuðn­ingi sem síðar var lagður fram vís­aði ráð­herr­ann einnig til kynja­sjón­ar­miða og hefur í fjöl­miðlum bent á for­menn stjórn­mála­flokk­anna sem ábyrgð­ar­að­ila fyrir þeim sjón­ar­mið­u­m.“

Grafal­var­legt í lýð­ræð­is­sam­fé­lagi

Katrín og Svan­dís segja að Vinstri græn hafi haldið til haga þeim sjón­ar­miðum að sér­stakt til­lit yrði tekið til jafn­rétt­islaga við skipan dóm­ara í Lands­rétt. Þau lög byggi hins vegar á því að umsækj­endur séu jafn hæf­ir. Dóms­mála­ráð­herra hafi ekki fært nægj­an­leg rök fyrir því að þannig hafi verið hvað varðar þær breyt­ingar á til­nefn­ing­ar­list­anum sem hún gerði. „Því ber að halda til haga að ráð­herr­ann einn ber ábyrgð á sinni til­lögu og getur ekki vísað á aðra í því. Minni­hlut­inn óskaði eftir því að mál­inu yrði frestað og ráð­herra og Alþingi fengju auk­inn tíma til að fara yfir þetta mik­il­væga mál. Við því var ekki orðið og neytti meiri­hlut­inn því afls­munar sinna til að sam­þykkja fimmtán nýja dóm­ara við Lands­rétt í bull­andi ágrein­ingi þar sem aug­ljós­lega hafði ekki gef­ist tími til að fara yfir málið með full­nægj­andi hætt­i.“

Auglýsing

Katrín og Svan­dís segja það grafal­var­legt í lýð­ræð­is­sam­fé­lagi að svo naumur meiri­hluti skuli fara fram með slíkum hætti þegar um er að ræða eina grein hins opin­bera valds, dóms­vald­ið, og skipan þess. „Í tíð fyrri ráð­herra mála­flokks­ins var mikil áhersla á að leiða fram lagaum­gjörð og inn­tak nýs dóm­stigs í sátt. Nýr ráð­herra hefur nú þver­brotið það ferli, gengið fram á skjön við þann anda sem ríkti á fyrri stigum máls­ins. Upp­nám milli­dóm­stigs­ins er nú algjört, á ábyrgð dóms­mála­ráð­herr­ans og rík­is­stjórn­ar­innar allr­ar. Enn er ekki séð fyrir end­ann á mála­lyktum þessa og gæti svo farið að Lands­réttur yrði að glíma við van­traust og skort á trú­verð­ug­leika um ára­bil.“

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiInnlent