Starfskjör forstjóra N1 munu taka mið af launadreifingu innan félagsins

N1, sem brátt mun breyta nafni sínu í Festi, hefur lagt fram nýja starfskjarastefnu. Starfskjör forstjóra eiga meðal annars að taka mið af launadreifingu innan félagsins.

n1_bensinsto-25_9954050634_o.jpg
Auglýsing

Á hlut­hafa­fundi N1, sem hald­inn verður 25. sept­em­ber næst­kom­andi, verður meðal lögð fram til­laga að nýrri starfs­kjara­stefnu félags­ins. 

Á meðal þess sem lagt er til er áfram­hald­andi kaupauka­á­ætlun sem geri stjórn félags­ins kleift að greiða for­stjóra, æðstu stjórn­endum og eftir atvikum öðrum stjórn­endum kaupauka. Til­gangur hennar er, sam­kvæmt til­lög­unni, að „bæta hag hlut­hafa og verð­launa árang­ur.“ 

­Kaup­auk­inn getur verið í formi reiðu­fjár, sér­stakrar líf­eyr­is­greiðslu eða með greiðslu hluta­bréfatengdra rétt­inda sem eru utan fastra starfs­kjara starfs­manna. Fjár­hæð kaupaukans getur á árs­grund­velli að hámarki svarað til sex mán­aða grunn­launa fyrir for­stjóra og þriggja mán­aða launa fyrir fram­kvæmda­stjóra.

Slík kaupauka­á­ætlun er til staðar í starfs­kjara­stefnu félag­ins eins og og hefur verið í fimm ár.

Horfa á til launa­dreif­ingar

Í til­lög­unni að nýju starfs­kjara­stefn­unni, sem birt var í Kaup­höll í dag, er einnig fjallað um starfs­kjör for­stjóra félags­ins, en Kjarn­inn greindi frá því í mars síð­ast­liðnum að Egg­ert Þór Krist­ó­fers­son, for­stjóri N1, hefði verið með tæpar 5,9 millj­ónir króna í heild­ar­laun á mán­uði á árinu 2017. Launin hækk­uðu um rúm­lega ein milljón á mán­uði milli ára. Heild­ar­laun for­stjór­ans jafn­giltu launa­töxtum 22 afgreiðslu­manna á bens­ín­stöðvum N1.

Nokkrar breyt­ingar verða gerðar á starfs­kjörum for­stjóra verði breyt­inga­til­lög­urnar sam­þykkt­ar. Í þeim er meðal ann­ars sagt að starfs­kjör for­stjóra eigi að vera ítar­lega skil­greind og að skýrt komi fram hvað séu grunn­laun, breyti­leg laun, líf­eyr­is­rétt­indi, orlof, önnur hlunn­indi og upp­sagn­ar­frest­ur. Þá bæt­ist við að upp­sagn­ar­frestur for­stjór­ans geti að hámarki verið 12 mán­uð­ir, en þó sé heim­ilt við sér­stök, en óskil­greind skil­yrði, að gera sér­stakan starfs­loka­samn­ing við for­stjóra „þjóni slíkur samn­ingur hags­munum félags­ins að mati stjórn­ar.“

Auglýsing
Athygli vekur nýtt ákvæði sem segir að við ákvörðun heild­ar­launa for­stjóra N1 eigi meðal ann­ars að að horfa til launa­dreif­ingar innan félags­ins og að þau séu „sam­keppn­is­hæf á þeim mark­aði sem félagið starfar á.“

Keyptu Krón­una

Sam­keppn­is­eft­ir­litið sam­þykkti í lok júlí síð­ast­lið­ins kaup N1 á öllu hlutafé Festi hf., sem rekur meðal ann­ars versl­anir Krón­unn­ar. Kaup­verðið var 23,7 millj­arðar króna var það ann­­­ars veg­ar greitt með af­hend­ingu ríf­­­lega 79,5 millj­­­óna hluta í N1 á geng­inu 115, eða 9,2 millj­­­arða króna, og hins veg­ar með ríf­­­lega 14,5 millj­­­arða í formi reið­u­fjár.

Fyrr í þessum mán­uði var greint frá því að Jón Björns­son væri hættur sem for­stjóri Festar og fyrir liggur að Egg­ert Þór verður for­stjóri sam­ein­aðs félags. Fyrir hlut­hafa­fund­inum liggur fyrir til­laga að nafn sam­ein­aðs félags verði Festi hf.­Sex lyk­il­­stjórn­­endur Fest­­ar, þar á meðal Jón Björns­­son for­­stjóri, fengu sam­an­lagt um 344 millj­­ónir króna greiddar þegar kaup­rétt­­ar­­samn­ingar þeirra voru gerðir upp fyrr á árinu í tengslum við sölu á keðj­unni til N1.

N1, sem selur elds­neyti og rekur versl­an­ir, er skráð á markað og stærstu eig­endur félags­ins eru íslenskir líf­eyr­is­sjóð­ir.

Öflugur jarðskjálfti í Bárðarbungu
Nokkur skjálftavirkni hefur verið í eldstöðinni að undanförnu.
Kjarninn 24. febrúar 2019
Segir ríkasta hlutann kerfisbundið nýta sér glufur til að borga ekki skatta
Formaður VR segir að grunnstefið í baráttu verkalýðsfélaganna sé að laga stöðu þeirra sem nái ekki endum saman. Það þurfi kerfisbreytingar og hægt sé að búa til svigrúm til aðgerða með því að koma í veg fyrir 100 milljarða króna skattsvik.
Kjarninn 23. febrúar 2019
Hallgerður Hauksdóttir
Óverjandi herferð gegn hvölum
Kjarninn 23. febrúar 2019
Hæfileikar eru alls staðar en tækifærin ekki
Fjöldi alþjóðlegra samtaka og einstaklinga hefur barist fyrir því að auka fjölbreytni og sýnileika minnihlutahópa innan hugbúnaðar- og tæknigeirans. Ein þeirra er Sheree Atcheson en hún hefur vakið athygli á alþjóðlegum vettvangi fyrir frumkvöðlavinnu.
Kjarninn 23. febrúar 2019
Hefur ekki orðið var við mikla eftirspurn eftir íslenskum stjórnendum á alþjóðavettvangi
Ragnar Þór Ingólfsson, formaður VR, segir verkalýðsfélögin geta bent á hinar miklu hækkanir sem ráðamenn og bankastjórar hafi tekið sér þegar þeir ræða við sína félagsmenn um átök á vinnumarkaði.
Kjarninn 23. febrúar 2019
Klikkið
Klikkið
Réttindi fatlaðs fólks - Viðtal við Sigurjón Unnar Sveinsson
Kjarninn 23. febrúar 2019
„Líkamar intersex fólks eru ekki mistök sem þarf að leiðrétta“
Samtökin Amnesty International skora á íslensk stjórnvöld að tryggja og vernda jafna meðferð einstaklinga með ódæmigerð líffræðileg kyneinkenni, bæði í lögum og framkvæmd. Yfir 68 börn fæðast hér á landi með ódæmigerð kyneinkenni á hverju ári.
Kjarninn 23. febrúar 2019
Óútskýrt hvers vegna aðalfundi Íslandspósts var frestað
Íslandspóstur er í eigu ríkisins, en rekstur fyrirtækisins hefur gengið erfiðlega að undanförnu.
Kjarninn 23. febrúar 2019
Meira úr sama flokkiInnlent