Seðlabanki Bandaríkjanna hækkar vexti - Ekki hlustað á Trump

Seðlabanki Bandaríkjanna heldur áfram að hækka vexti. Í dag var ákveðið að hækka vextina, í fjórða sinn á árinu.

181023-jerome-powell-donald-trump-ac-854p_66ae0115abd02039d33d13326239d6bb.jpg
Auglýsing

Seðla­banki Banda­ríkj­anna ákvað í dag að hækka vexti um 0,25 pró­sentu­stig, úr 2,25 pró­sent í 2,5 pró­sent. 

Sam­kvæmt spá sem bank­inn kynnti í dag, er dregið úr líkum á miklum og hröðum vaxta­hækk­unum á næsta ári, og líkur taldar standa til þess að hag­vöxtur verði minni í Banda­ríkj­unum á næsta ári en áður hafði verið gert ráð fyr­ir. 

Vaxta­hækk­unin kom mark­aðs­að­ilum ekki á óvart, sé mið tekið af við­brögðum fjár­festa á mark­aði, að því er fram kemur í umfjöllun Bloomberg

Auglýsing

Don­ald Trump Banda­ríkja­for­seti hafði varað seðla­bank­ann við því að halda áfram að hækka vexti, en þetta var fjórða vaxta­hækk­unin á árinu. frá árinu 2008 og fram til loka árs 2016 var vöxtum haldi við núllið í Banda­ríkj­un­um, en að und­an­förnu hafa þeir verið að hækka, í takt við batn­andi efna­hag. Líkur eru taldar á því að verð­bólga muni fara hækk­andi á næst­unni í Banda­ríkj­un­um, og því telur bank­inn að frek­ari hækkun vaxta sé í kort­un­um. 

Á und­an­förnum vikum og mán­uðum hefur Trump gagn­rýnt bank­ann og sagt hann „brjál­að­an“ (cr­azy), að vera að hækka vexti. Hann nefndi einnig að hann vilji hafa vext­ina við núllið, til að halda hjólum gang­andi og útvega fjár­magn í fjár­fest­ing­ar. 

Jer­ome Powell, seðla­banka­stjóri, er sagður hafa gefið út skýr fyr­ir­mæli, þegar hann tók við stöðu sinni, um að starfs­fólk seðla­bank­ans ætti ekki að hlusta á stjórn­mála­menn þegar það væri að sinna sinni vinn­u. 

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiErlent