Markaðsvirði Marel hækkaði um 18 milljarða í dag

Uppgjör Marel fyrir fjórða ársfjórðung sýnir sterka stöðu félagsins á markaði, nú þegar líður að ákvörðun um skráningu félagsins í erlenda kauphöll, annaðhvort í Amsterdam eða Kaupmannahöfn.

árni oddur þórðarson forstjóri marel
Auglýsing

Hagn­aður Marel á fjórða árs­fjórð­ungi 2018 nam 38 millj­ónum evra, eða sem sam­svarar 5,2 millj­örðum íslenskra króna, sem er aukn­ing um 12,4 pró­sent frá sama tíma árið 2017 þegar hagn­að­ur­inn nam 33,8 millj­ónum evra eða sem nemur 4,7 millj­örðum króna. 

Pant­anir félags­ins námu 296 millj­ónum evra, sem var aukn­ing frá 281,5 millj­ónum evra árið áður og tekj­urnar námu 330,8 millj­ónum evr­a. 

Gengi hluta­bréfa félags­ins hækk­aði um 6,2 pró­sent í dag í þriggja millj­arða króna við­skipt­um, og mark­aðsvirðið hækk­aði um 18 millj­arða, og er nú um 295 millj­arðar króna.

Auglýsing

Hagn­aður árs­ins 2018 nam í heild­ina 122,5 millj­ónum evra, um 16,8 millj­örðum króna, sem er aukn­ing um 26,4 pró­sent frá árinu áður þegar það var 96,9 millj­ónir evra, eða um 13,5 millj­örðum króna. Í krónum nam hagn­aður árs­ins 2018 því um 16,8 millj­örðum króna.

„Við erum ánægð með nið­ur­stöðu fjórða árs­fjórð­ungs og árs­ins í heild. Í fjórða árs­fjórð­ungi skilum við met­tekj­um, 331 milljón evra, sem er 12% aukn­ing sam­an­borið við sterkan fjórða árs­fjórð­ung árið á und­an. Tekjur á árinu juk­ust um 15%, þar af er innri vöxtur 12,5%. Marel hefur einn mesta fjölda upp­settra vinnslu­kerfa í heim­in­um. Sá grunnur og aukin áhersla á þjón­ustu við við­skipta­vini skila stöð­ugum við­halds­tekjum sem nema 35% af heild­ar­tekjum félags­ins. EBIT fram­legð nam 14,6% á fjórð­ungn­um, líkt og á árin­u,“ segir Árni Oddur Þórð­ar­son í til­kynn­ingu vegna upp­gjörs­ins.

London útaf borð­inu

Áform um skrán­ingu hluta­bréfa Marel í alþjóð­legri kaup­höll ganga sam­kvæmt áætl­un, segir í til­kynn­ingu. Á aðal­fundi félags­ins 2018 til­kynnti Ást­hildur Mar­grét Othars­dóttir stjórn­ar­for­maður Mar­el, að STJ Advis­ors, óháðir alþjóð­legir ráð­gjaf­ar, hefðu verið fengnir til að greina mögu­lega skrán­ing­ar­kosti fyrir félag­ið.

„Unnið er að því að fá tvo alþjóð­lega fjár­fest­inga­banka til ráð­gjafar við skrán­ing­ar­ferl­ið. Um leið og ákvörðun um kaup­höll liggur fyr­ir, mun Marel leita ráð­gjafar hjá þar­lendum fjár­mála­stofn­un­um. ­Stjórn Marel tel­ur, byggt á ráð­gjöf stjórn­enda og STJ Advis­ors, að tví­hlíða skrán­ing í alþjóð­legri kaup­höll sé til hags­bóta fyrir bæði núver­andi og verð­andi hlut­hafa Mar­el. Aðrir skrán­ing­ar­kostir sem voru til skoð­unar voru að vera áfram skráð félag á Íslandi ein­göngu eða afskrá félagið á Íslandi og skrá það að fullu erlend­is. Hluti af grein­ing­ar­ferl­inu var ítar­leg upp­lýs­inga­beiðni sem var send á fimm alþjóð­legar kaup­hall­ir. Í fram­haldi voru skrán­ing­ar­kostir þrengdir niður í þrjár kaup­hall­ir, Amster­dam, Kaup­manna­höfn, og London. Valið stendur nú fyrst og fremst á milli Euro­next í Amster­dam og Nas­daq í Kaup­manna­höfn,“ segir í til­kynn­ingu.

Guðni Karl Harðarson
Í krafti fjöldans
Kjarninn 20. apríl 2019
Skoða skattalegt umhverfi þriðja geirans
Starfshópur á að skoða hvort að skattalegar ívilnanir geti hvatt einstaklinga og fyrirtæki til að styrkja félög sem falla undir þriðja geirann. Dæmi um félög sem gætu notið góðs af mögulegum breytingum eru björgunarsveitir, íþróttafélög og mannúðarsamtök.
Kjarninn 20. apríl 2019
Það helsta hingað til: WOW air fer á hausinn með látum
Kjarninn tók saman helstu fréttamál íslensks samfélags á fyrstu mánuðum ársins 2019. Ein stærsta frétt ársins hingað til er án efa gjaldþrot WOW air eftir langvinnt dauðastríð sem fór fram fyrir opnum tjöldum.
Kjarninn 20. apríl 2019
Koma svo!
Koma svo!
Koma svo - Salt og ... paprika
Kjarninn 20. apríl 2019
Advania
Ríkið greiddi Advania rúman milljarð vegna tölvukerfa í fyrra
Upplýsingatæknifyrirtækið Advania fékk greiddan rúman milljarð fyrir rekstur og hýsingu tölvukerfa ríkisins árið 2018. Þar af greiddi ríkið 635 milljónir vegna tölvukerfisins Orra.
Kjarninn 20. apríl 2019
Búinn að bíða lengi eftir aðgerðum
Mikil vakning hefur orðið meðal landans á síðustu misserum varðandi umhverfismál og má með sanni segja að sjaldan hafi starf umhverfis- og auðlindaráðherra verið eins mikilvægt.
Kjarninn 20. apríl 2019
Sistkynin Sansa, Arya og Bran Stark úr sjónvarpsþáttunum Game of Thrones.
Game of Thrones vinsælasti þátturinn til niðurhals
Fyrsta þætti áttundu þáttaraðar Game of Thrones, sem sýndir eru á Stöð 2, hafði verið hlaðið niður tæplega sjö þúsund sinnum á deildu.net í gær. Íslendingar eru þannig enn að notfæra sér slíkan máta til að sækja sér efni til afþreyingar.
Kjarninn 20. apríl 2019
Lán lífeyrissjóða jukust um fjórðung að raunvirði milli ára
Heildareignir lífeyrissjóða nema yfir 4.400 milljörðum króna.
Kjarninn 19. apríl 2019
Meira úr sama flokkiInnlent