Friðrik: Engar óhóflegar hækkanir á launum bankastjórans

Friðrik Sophusson, stjórnarformaður Íslandsbanka, segir laun bankastjóra Íslandsbanka verði orðin lægri á þessu ári en þau voru þegar ríkið varð eigandi bankans. Hann segist vel skilja umræðu um há laun í fjármálakerfinu í tengslum við kjarasamninga.

fridriksophusson.jpg
Auglýsing

Laun banka­stjóra Íslands­banka, Birnu Ein­ars­dótt­ur, hafa ekki hækkað óhóf­lega frá því ríkið varð eig­andi bank­ans að öllu leyti, 1. jan­úar 2016, og eftir að þau voru lækkuð í nóv­em­ber í fyrra, þá verða þau lægri á þessu ári en þau voru 2016. 

Þetta segir Frið­rik Soph­us­son, stjórn­ar­for­maður Íslands­banka.

Mán­að­ar­laun Birnu voru 5 millj­ónir árið 2016 en eftir lækkun á laun­unum verða þau 4,8 millj­ónir á þessu ári. Það er um 5,3 pró­sent lækk­un, en á sama tíma hækk­aði launa­vísi­tala um rúm­lega 23 pró­sent.

Auglýsing

Í sam­tali við Kjarn­ann í kvöld, sagði Frið­rik að Íslands­banki hefði ekki verið að hækka laun óhóf­lega hjá stjórn­endum bank­ans á und­an­förnum árum, eða frá því að ríkið eign­að­ist bank­ann. 

Þá vildi hann ekki tjá sig um launa­mun banka­stjóra Íslands­bank­ans ann­ars veg­ar, og banka­stjóra Lands­bank­ans, Lilju Bjarkar Ein­ars­dótt­ur, hins veg­ar, og sagði að það væri Banka­sýsl­unnar að svara fyrir stefnu eig­anda, það er rík­is­ins, og síðan banka­ráðs Lands­bank­ans að svara fyrir um laun banka­stjóra Lands­bank­ans.

Birna Ein­ars­dóttir var með 5,3 millj­ónir í mán­að­ar­laun í fyrra, og hækk­uðu þau um tæp­lega 10 pró­sent milli ára, en Lilja Björk er með 3,8 millj­ón­ir.

Hann sagði eðli­legt að rýnt væri í laun stjórn­enda rík­is­ins, þegar kjara­við­ræður væru ann­ars veg­ar, og að stjórn Íslands­banka myndi gefa glögga mynd af því hvernig mál hefðu þró­ast innan bank­ans, frá því að ríkið varð eig­andi hans í byrjun árs 2016, eins og Banka­sýslan hefur óskað eftir með bréfi. 

Aðspurður sagði hann enn fremur að vissu­lega væru launin há, og hefðu verið það þegar ríkið varð eig­andi bank­ans, en að það væri önnur umræða hvort lækka ætti launin og fara þannig gegn fyr­ir­liggj­andi samn­ingum við starfs­fólk, með til­heyr­andi kostn­aði sem því fylgd­i. 

Frið­rik sagði rekstur Íslands­banka hafa gengið nokkuð vel í fyrra, en aðspurður sagði hann að kostn­að­ar­hlut­fall bank­ans, það er rekstr­ar­kostn­aður í hlut­falli við tekj­ur, væri of hátt. 

Það væri mik­il­vægt verk­efni bank­ans að ná því niður að mark­miði, sem er 55 pró­sent, en í fyrra var hlut­fallið ríf­lega 66 pró­sent. Í sam­an­burði þá var kostn­að­ar­hlut­fall Lands­bank­ans 45,5 pró­sent.

Frið­rik sagði stefn­una vera skýra um að bæði lækka rekstr­ar­kostn­að, og eins að auka tekjur hans, og þannig styrkja und­ir­liggj­andi rekstur til fram­tíðar lit­ið.

Íslands­banki hagn­að­ist um 10,6 millj­arða króna í fyrra og lagt er til að 5,3 millj­arðar verði greiddir í arð til rík­is­ins vegna rekstrar á árinu 2018.

Eigið fé bank­ans nam ríf­lega 176 millj­örðum króna í lok árs 2018.

Börn eiga alltaf rétt á stuðningi og heildstæðu mati
Rósa Björk Brynjólfsdóttir þingmaður Vinstri grænna hefur lagt fram frumvarp til laga um breytingar á útlendingalögum.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Orð Ragnars Þórs „ómakleg árás“ á leigufélag sem rutt hefur brautina
Almenna leigufélagið hafnar því alfarið að félagið hafi hagað sér með óábyrgum hætti á markaði.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Ragnar gefur Kviku frest til að „rifta“ kaupunum
Ragnar Þór Ingólfsson formaður VR segir stjórn félagsins standa þétt saman og hún sætti sig ekki við það hvernig Almenna leigufélagið starfar.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Guðlaugur ræddi við Guaidó og lýsti yfir formlegum stuðningi ríkisstjórnarinnar
Utanríkisráðherra hefur ákveðið að auka við fjárstuðning við flóttamenn frá Venesúela.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Ármann: Höfum ekkert með stjórn GAMMA að gera
Kvika er ekki orðinn eigandi Gamma. Forstjóri Kviku segir að misskilningur birtist í opnu bréfi VR.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Ólafur Kristófersson
Er árið 2007 komið á ný?
Kjarninn 18. febrúar 2019
Segja hækkun á leigu vera grimmd, taumlausa græðgi og mannvonsku
VR gefur Kviku banka 4 daga frest til þess að láta Almenna leigufélagið hætta því sem VR kallar grimmdarverk. VR mun taka allt sitt fé úr eignastýringu hjá þeim ef leiga félagsins hækkar umfram verðlag og ef leigjendum verður ekki tryggt húsnæðisöryggi.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Leifsstöð
Áætla að sætaframboð WOW air dragist saman um 44 prósent
Samkvæmt ferðaáætlunum flugfélaganna sem fljúga um Keflavíkurflugvöll á komandi sumri mun framboð sæta hjá WOW air dragast saman um 44%. Icelandair áformar að auka sætaframboð sitt yfir sumartímann um 14%.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Meira úr sama flokkiInnlent