Segir ekkert benda til þess að siðareglur RÚV hafi ekki verið virtar

Magnús Geir Þórðarson útvarpsstjóri segir að RÚV hafi verið að sinna hlutverki sínu og skyldum með því að fjalla um málefni Jóns Baldvins. Hann segir að fjölmiðlar eigi að vera fulltrúar almennings og í því felist að þurfa að taka á erfiðum málum.

Magnús Geir Þórðarson, útvarpsstjóri RÚV.
Magnús Geir Þórðarson, útvarpsstjóri RÚV.
Auglýsing

Magnús Geir Þórð­ar­son, útvarps­stjóri RÚV, segir að umfjöllun RÚV um mál­efni Jón Bald­vins hafi verið vönduð og Jóni hafi verið gefin mörg tæki­færi til að koma sínum sjón­ar­miðum á fram­færi, sem hann hafi svo gert í löngu við­tali í Silfr­inu. Magnús segir jafn­framt að ­dag­skrár­stjór­ar og frétta­stjórar telji sem fyrr að frétta­gildi máls­ins hafi verið ótví­rætt og ekk­ert sem bendi til ann­ars en að vinnu­reglur og siða­reglur RÚV hafi verið virt­ar. Þetta kemur fram í aðsendri grein Magn­úsar Geirs sem birt var í Morg­un­blað­inu í dag.

Telja að frétta­gildi máls­ins hafi verið ótví­rætt

Í gær birtu Jón Bald­vin Hanni­bals­son og Bryn­dís Schram opið bréf til útvarps­stjóra RÚV í Morg­un­blað­in­u. Í bréf­inu saka hjón­in ­dag­skrár­gerð­ar­menn­ina ­Sig­mar Guð­­munds­­son og Helga Selj­an um „til­hæfu­­lausar ásak­an­ir, rangar full­yrð­ingar og æru­­meið­ing­­ar“, fyrst í við­tali í Morg­un­út­­varp­inu Rás 2 í jan­úar síð­ast­liðnum og aftur í aðsendri grein Sig­mars og Helga í Morg­un­­blað­inu þann 8. febr­­úar síð­­ast­lið­inn. Í bréf­inu gefa hjónin útvarps­stjóra eina viku til að draga til baka „meið­yrð­in“ í þeirra garð. Í bréf­inu segir að verð­i út­varps­stjóri ekki við þeirri beiðni hyggj­ast Jón Bald­vin og Bryn­dís stefna hon­um,  starfs­mönnum hans og við­mæl­endum fyr­ir­ rétt, til­ þess að fá „meið­yrði, rang­hermi og til­hæfu­laus­ar á­sak­an­ir ­dæmdar dauðar og ómerk­ar.“ 

Í grein Magn­úsar Geirs sem titluð er, Svar við opnu bréfi Jóns Bald­vins og Bryn­dísar Schram, ­segir að þegar RÚV fjall­aði um mál­efni Jón Bald­vins höfðu birst fjöl­margar fréttir í ólíkum fjöl­miðlum sem byggð­ust á frá­sögnum fjölda kvenna af sam­skiptum við Jón. Hann segir jafn­framt að umfjöllun RÚV hafi verið vönduð og Jóni hafi verið gefin mörg tæki­færi til að koma sínum sjón­ar­miðum á fram­færi, sem hann svo gerði í við­tali í Silfr­in­u. 

Auglýsing

Hann segir jafn­framt að dag­skrár­stjórar og frétta­stjórar telji sem fyrr að frétta­gildi máls­ins hafi verið ótví­rætt og ekk­ert sem bendi til ann­ars en að vinnu­reglur og siða­reglur RÚV hafi verið virt­ar. „­Fjöl­miðlar eiga að vera full­trúar almenn­ings og í því felst að þurfa að taka á erf­iðum mál­um. Með umræddri umfjöllun var Rík­is­út­varpið að sinna sínu hlut­verki og skyld­um,“ segir Magnús

Hvetur Jón Bald­vin og Bryn­dísi til að beina mál­inu í form­legan far­veg

Í grein­inni segir Magnús að um ­Rík­is­út­varp­ið ­gildi sér­stök lög sem svo séu áréttuð í þjón­ustu­samn­ingi við mennta- og menn­ing­ar­mála­ráðu­neyt­ið. Einnig hafi RÚV sett starfs­fólki sínu ítar­legar frétta­reglur til að tryggja óhlut­drægni og sann­gjarna ­máls­með­ferð „Allt er þetta gert til að tryggja vand­aðan frétta­flutn­ing og dag­skrár­gerð. Störf Rík­is­út­varps­ins eru opin­ber og almenn­ingur getur lagt sjálf­stætt mat á þau en sam­kvæmt opin­berum mæl­ingum nýtur Rík­is­út­varpið yfir­burða­trausts meðal almenn­ings.“ segir í grein­inni.

Magnús segir að ef ein­hver sé ósáttur við til­tekin atriði í frétta­flutn­ingi taki RÚV fús­lega við ­at­huga­semd­um og svari með form­legum hætti. Ef við­kom­andi sé síðan ósáttur við þá afgreiðslu sem hann fái segir Magnús að hægt sé að beina mál­inu til sér­stakrar siða­nefndar sem leggur sjálf­stætt mat á fram­göngu starfs­manna RÚV en að auki má benda á að allir geta skotið málum til Blaða­manna­fé­lags Íslands. Hann hvetur því Jón Bald­vin og Bryn­dísi til að gera það ef þau telja hallað á sig. „Ef Jón Bald­vin og Bryn­dís telja á sig hallað hvet ég þau til að beina málum í þennan form­lega far­veg sem er til staðar fyrir þau eins og aðra“

Börn eiga alltaf rétt á stuðningi og heildstæðu mati
Rósa Björk Brynjólfsdóttir þingmaður Vinstri grænna hefur lagt fram frumvarp til laga um breytingar á útlendingalögum.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Orð Ragnars Þórs „ómakleg árás“ á leigufélag sem rutt hefur brautina
Almenna leigufélagið hafnar því alfarið að félagið hafi hagað sér með óábyrgum hætti á markaði.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Ragnar gefur Kviku frest til að „rifta“ kaupunum
Ragnar Þór Ingólfsson formaður VR segir stjórn félagsins standa þétt saman og hún sætti sig ekki við það hvernig Almenna leigufélagið starfar.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Guðlaugur ræddi við Guaidó og lýsti yfir formlegum stuðningi ríkisstjórnarinnar
Utanríkisráðherra hefur ákveðið að auka við fjárstuðning við flóttamenn frá Venesúela.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Ármann: Höfum ekkert með stjórn GAMMA að gera
Kvika er ekki orðinn eigandi Gamma. Forstjóri Kviku segir að misskilningur birtist í opnu bréfi VR.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Ólafur Kristófersson
Er árið 2007 komið á ný?
Kjarninn 18. febrúar 2019
Segja hækkun á leigu vera grimmd, taumlausa græðgi og mannvonsku
VR gefur Kviku banka 4 daga frest til þess að láta Almenna leigufélagið hætta því sem VR kallar grimmdarverk. VR mun taka allt sitt fé úr eignastýringu hjá þeim ef leiga félagsins hækkar umfram verðlag og ef leigjendum verður ekki tryggt húsnæðisöryggi.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Leifsstöð
Áætla að sætaframboð WOW air dragist saman um 44 prósent
Samkvæmt ferðaáætlunum flugfélaganna sem fljúga um Keflavíkurflugvöll á komandi sumri mun framboð sæta hjá WOW air dragast saman um 44%. Icelandair áformar að auka sætaframboð sitt yfir sumartímann um 14%.
Kjarninn 18. febrúar 2019
Meira úr sama flokkiInnlent