Sigríður ætlar ekki að segja af sér

Dómsmálaráðherra telur niðurstöðu Mannréttindadómstóls Evrópu ekki vera tilefni til þess að segja af sér. Sigríður segist áfram njóta trausts hjá ríkisstjórninni allri.

Sigríður Á. Andersen
Sigríður Á. Andersen
Auglýsing

Sig­ríður Á. And­er­sen dóms­mála­ráð­herra telur dóm Mann­rétt­inda­dóm­stóls Evr­ópu ekki vera til­efni til þess að segja af sér. Í hádeg­is­fréttum Bylgj­unnar sagð­ist ­Sig­ríður áfram njóta trausts hjá rík­is­stjórn­inni allri og hefur því ekki í hyggju að segja af sér­. Hún segir dóm­inn bæði ver­a ó­væntan og for­dæma­lausan og þá komi líka á óvart að dóm­ur­inn hafi klofnað í afstöðu sinni til máls­ins. 

Til­efni til að skoða hvort hægt sé að skjóta nið­ur­stöð­unni til yfir­dóms­ins 

Dóms­mála­ráð­herra segir jafn­framt að verið sé að greina málið en bendir á að dóm­ur­inn sé afar yfir­grips­mik­ill. Hún segir dóm­inn kunna að hafa áhrif um alla Evr­ópu. Auk þess segir Sig­ríður að það sé mat bæði sér­fræð­inga í dóms­mála­ráðu­neyt­inu og hjá rík­is­lög­manni að það sé til­efni til að skoða vand­lega og alvar­lega hvort ekki sé hægt að skjóta nið­ur­stöð­unni til yfir­dóms­ins en slíkt þarf ríkið að gera innan þriggja mán­aða.

Sig­ríður segir það ekki koma sér á óvart að fólk sé að krefj­ast afsagnar hennar en hún telur að þessi dómur gefi ekki til­efni til þess. „­Menn hafa haldið því á lofti eins og þeir mögu­lega geta. En nei, ég tel nú ekki að þessi dómur gefi til­efni til þess og ég minni á og bendi á og árétta að afstaða íslenskra dóm­stóla til lög­mætis skip­unar dóm­ar­anna í Lands­rétti liggur alveg skýr fyr­ir. Það voru nú allar þrjár greinar rík­is­valds­ins sem einmitt komu að þeirri skipun og end­aði núna síð­ast með Hæsta­rétti sem dæmdi þessa skipun lög­mæta, “ sagði Sig­ríður í sam­tali við Bylgj­una.

Auglýsing

­Greint var frá því í fréttum fyrr í dag að Ísland hefði tapað Lands­rétt­­­ar­­­mál­inu fyrir Mann­rétt­inda­­­dóm­stólnum en Ísland braut gegn 6. grein mann­rétt­inda­sátt­­­­mála Evr­­­­ópu sem fjallar um rétt til rétt­látrar máls­­­­með­­­­­­­ferðar fyrir dómi í máli gegn manni sem dæmdur var í 17 mán­aða fang­elsi í Lands­rétti. Ástæðan er sú að mað­­­­ur­inn fékk ekki rétt­láta máls­­­­með­­­­­­­ferð fyrir Lands­rétti vegna þess að Arn­­­­fríður Ein­­­­ar­s­dótt­ir, sem er dóm­­­­ari við rétt­inn, hafi ekki verið skipuð í hann með lög­­­­­­­mætum hætt­i. Sig­ríður til­­­­­­­nefndi dóm­­­­ar­ana sem skip­aðir voru í Lands­rétt og Alþingi sam­­­­þykkti þá skip­­­­an. 

Gera kröfu um taf­ar­lausa afsögn

Þing­­flokkur Pírata hefur gert kröfu um taf­­ar­­lausa afsögn dóms­­mála­ráð­herra. Auk þess hef­ur Helga Vala Helga­dótt­ir, for­­maður stjórn­­­skip­un­­ar-og eft­ir­lits­­nefnd­ar, sagt að Sig­ríður verði að víkja. Birgir Ármanns­­­son, þing­­­flokks­­­for­­­maður Sjálf­­­stæð­is­­­flokks­ins, segir hins vegar dóm Mann­rétt­inda­­­dóm­stóls Evr­­­ópu breyta engu um stöðu dóms­­­mála­ráð­herra. 

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiInnlent