Velkomin til Íslands – eða ekki!

Borghildur Sölvey Sturludóttir telur að gaman væri ef ríkið gæti tæklað ákvarðanir sínar í takt við það sem nútíma skipulagsmál snúast um, ef t.d. húsnæðismál og lagabreytingar tækju mið af nýtingu lands, aðgengi og upplifun í augnhæð fólks.

Auglýsing

Við byrjum í Dan­mörku en nýjir borg­arar í Árósum eru ævin­lega boðnir vel­komnir á borg­ara­skrif­stofu borg­ar­innar – Dokk1. Hér skráir þig þú inn er þú flyt­ur, en hér er jafn­framt boðið uppá fjöl­breytta þjón­ustu – hér er hægt að sækja um leik­skóla­pláss, vega­bréf og breyta lög­heim­ili. Afgreiðslu­tím­inn er líka breyti­legur – þannig að það er hægt að sækja þjón­ustu utan vinnu og skóla­tíma. Margt af þessu er sann­ar­lega hægt að gera raf­rænt – en við flutn­ing til borg­ar­innar gerir þú grein fyrir þér hér. Hér er líka stærsta bóka­safn borg­ar­innar (hæ mennta­mála­ráð­herra og átak í lestri!), nýsköp­un­ar­fyr­ir­tæki geta leigt aðstöðu, Borg­ar­línan keyrir hér undir og með­fram höfn­inni. Og rús­ínan í pylsu­end­anum – hér er stórt málm­rör (lista­verk) sem kveður mik­inn og kraft­mikið hljóm í hvert skiptir sem að nýr borg­ari fæð­ist á fæð­ing­ar­deild Árósar – vel­komin til Árós­ar, all­ir!

Það er hægt að skrifa líka þykkan doðr­ant um þetta hús – þó svo að það hefði verið hægt að útfæra það á marga vegu þá er styrkur þess stað­setn­ingin í mið­borg­inni. Hér endar áin sem er kenni­mark borg­ar­inn­ar, kant­ur­inn og höfnin faðma húsið og svo fær það að vera á sínum tíma, líkt og Dóm­kirkjan hér stein­snar frá – er frá sínum tíma. Í Árósum búa aðeins fleiri en á öllu Íslandi og því er skal­inn auð­veldur fyrir okkur eyja­búa sem hingað kom­um.

Og skiptir þetta ein­hverju máli – skiptir ein­hverju máli hvernig borg og umhverfi tekur á móti okk­ur?

Auglýsing

Já – það skiptir öllu máli ætla ég að full­yrða. Allar ákvarð­anir sem að ríki og sveita­fé­lög taka í formi aðgeng­is, upp­lýs­inga og lög­bund­innar skildu – skiptir öllu máli í okkar dag­lega lífi. Við­horf, augn­sam­band, traust – að vera vel­kom­in!

Og hvernig skipu­leggur svo „rík­ið“ á Íslandi, hvernig stað­setur ríkið þjón­ustu sína og hugsar um aðgeng­ið?

Tökum nýj­ustu laga­breyt­ingu (nr.80/2018 ný lög um lög­heim­ili) en þar seg­ir: Við til­kynn­ingu flutn­ings til Íslands skal sá sem flytur koma í afgreiðslu Þjóð­skrár Íslands eða á skrif­stofu við­kom­andi lög­reglu­emb­ætt­is, sanna á sér deili og skrá lög­heim­ili sitt. Skal fram­vísa gildum per­sónu­skil­ríkjum við skrán­ingu.

Þegar að sýslu­menn á Höf­uð­borg­ar­svæð­inu voru sam­ein­aðir þá var lík­lega verið að leita að hag­kvæmu hús­næði, góðri leigu, nægum bíla­stæðum og mögu­lega miðju út frá land­fræði­legri stað­setn­ingu. Hús­næði í Kópa­vogi varð fyrir val­inu en ég hvet ykkur til að prófa að kom­ast þangað í strætó með 3 börn og end­ur­nýja vega­bréf án þess að missa meira en hálfan vinnu­dag úr skóla og vinnu.

Og hvaða skila­boð er verið að senda almenn­ingi, nýjum og grónum borg­urum lands­ins ef að við ætlum að láta lög­reglu­emb­ættið sjá um þessa skrán­ingu – með fullri virð­ingu fyrir lög­regl­unni þá hefði ég haldið að þetta ætti frekar heima á bæj­ar­skrif­stofum sveita­fé­laga.

En mikið væri nú samt gaman ef að „rík­ið“ gæti tæklað ákvarð­anir sínar í takt við það sem að nútíma skipu­lags­mál snú­ast um, ef að t.d. hús­næð­is­mál og laga­breyt­ingar taki mið af nýt­ingu lands, aðgengi og upp­lifun í augn­hæð fólks en ekki í gegnum bíl­rúð­ur. Það hefur sjaldan verið eins nauð­syn­legt og nú að skoða hvar og hvernig við mæt­umst sem mann­eskj­ur. Hvernig við hitt­umst og þar skiptir við­mót og fyrstu kynni miklu máli. Gerum ekki bara eitt­hvað – gerum vel og betur fyrir fólk en ekki stofn­anir og gömul kerfi.

Theresa May tilkynnti þessa ákvörðun sína í morgun.
Theresa May segir af sér
Theresa May mun láta af embætti forsætisráðherra Bretlands og hætta sem leiðtogi Íhaldsflokksins 7. júní næstkomandi.
Kjarninn 24. maí 2019
Fíknivandinn breiðir úr sér
Lítið hefur gengið að vinna gegn útbreiðslu fíkniefna. Það er óhætt að segja að það sé ekki íslenskt vandamál, því stríðið gegn fíkniefnum virðist með öllu óvinnandi. Á Íslandi hefur fjöldi ungs fólks fallið frá úr of stórum skammti á skömmum tíma.
Kjarninn 24. maí 2019
Skýrsla um neyðarlánið frestað í þriðja sinn á örfáum vikum
Skýrsla um afdrif neyðarláns Seðlabanka Íslands til Kaupþings, og hvernig unnið var úr veðinu sem tekið var vegna lánsins, hefur enn og aftur verið frestað. Lánið kostaði íslenska skattgreiðendur 35 milljarða en skýrslan hefur verið í vinnslu frá 2015.
Kjarninn 24. maí 2019
Mun síðasta flugvélin lenda í Vatnsmýrinni á næsta áratug?
Telur flugvöllinn verða farinn úr Vatnsmýrinni fyrir 2030
Borgarfulltrúi telur engan vafa á því að flugvöllurinn fari úr Vatnsmýrinni. Borgarstjóri segir Hvassahraun besta kostinn en ekki þann eina sem sé raunhæfur.
Kjarninn 24. maí 2019
Olíuverð lækkar og Bandaríkjaþing samþykkir aðstoð til bænda
Tollastríð Bandaríkjanna og Kína er farið að valda fjárfestum miklum áhyggjum, og bændur í Bandaríkjunum hafa víða farið illa út úr því.
Kjarninn 23. maí 2019
Icelandair gerir ráð fyrir að kyrrsetningin á Max-vélunum vari lengur
Óvíst er hvenær 737 Max vélin frá Boeing fer í loftið. Nú er gert ráð fyrir kyrrsetningu, til að minnsta kosti 15. september, segir í tilkynningu Icelandair.
Kjarninn 23. maí 2019
Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiAðsendar greinar