Nýtt yfirtökutilboð á leiðinni í Refresco - Miklir hagsmunir Stoða

Markaðsvirði Refresco er um 170 milljarðar íslenskra króna. Nýlega var yfirtökutilboði neitað í félagið en annað er á leiðinni. Jón Sigurðsson á sæti í stjórn Refresco.

fl group
Auglýsing

Félagið PAI Partners SAS, sem er fjárfestingafélag sem einblínir á Evrópumarkað, er sagt vera að undirbúa yfirtökutilboð í hollenska drykkjuvöruframleiðandann Refresco sem íslenska félagið Stoðir hf., áður FL Group, á ennþá 8,8 prósent hlut í. 

Fyrr í mánuðinum var tilboði þess upp á 1,4 milljarða evra neitað, en samkvæmt umfjöllun Bloomberg gæti endurnýjað tilboð hljóðað upp á 1,62 milljarða evra, eða sem nemur um 182 milljörðum króna. Miðað við það verð er 8,8 prósent hlutur 16,3 milljarða króna virði. 

Samkvæmt ársreikningi félagsins fyrir síðasta ár, sem lagður var fram á aðalfundi 21. apríl síðastliðinn, var hlutur Stoða metinn á tæplega 13 milljarða. 

Refresco er skráð á markað í Hollandi og er markaðsverð þess, miðað við lokun markaða í gær, 1,44 milljarðar evra, um 167 milljarðar króna.

Ársreikningurinn var samþykktur 15. febrúar, en þá var Glitnir HoldCo, félagið sem varð til um eignir gamla Glitnis, stærsti eigandi Stoða með ríflega 40 prósent hlut. Arion banki kom næstur með 16,4 prósent hlut og Landsbankinn 13,4 prósent. 

Auglýsing

Hér má sjá eignarhald Stoða eins og það var um áramót.

Eins og greint var frá í Markaðnum í gær, þá hefur eignarhald á Stoðum breyst á skömmum tíma, og eru íslenskir fjárfestar nú orðnir meirihlutaeigendur eftir að hafa keypt eignarhlutinn af Glitni. 

Auk TM samanstendur kaupendahópurinn af félögum á vegum Jóns Sigurðssonar, fyrrverandi forstjóra FL Group, Einari Erni Ólafssyni, fyrrverandi forstjóra Skeljungs, Örvari Kjærnested, fjárfesti og stjórnarmanni í TM, og Magnúsi Ármanni Jónssyni, fjárfesti og fyrrverandi stjórnarmanni í FL Group. Jón hefur setið í stjórn Refresco frá árinu 2009 og þekkir því félagið vel.

Tekjur þess í fyrra námu 2,1 milljarði evra, samkvæmt ársreikningi þess, eða sem nemur um 240 milljörðum króna. Félagið er að mestu með Evrópu sem heimamarkað en hefur einnig stigið skref inn á Bandaríkjamarkað. 

Refresco er stór drykkjarvöruframleiðandi og eru vörur þess á mörkuðum víða í Evrópu.

Samkvæmt fyrirtækjaskrá hefur ekki verið tilkynnt um þessi eigendaskipti né breytingu á stjórn. Nýja stjórn skipa Jón Sigurðsson, Iða Brá Benediktsdóttir, frá fyrirtækjasviði Arion banka, og Örvar Kjærnested. Forstjóri félagsins er Júlíus Þorfinnsson.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Ari
„Vægi loftslagsmálanna minnkar ekki þessa dagana“
Þingmaður VG segir að ef Íslendingar standi við það sem þeir hafa samþykkt af áætlunum um loftslagsmál og geri aðeins betur hafi þeir að minnsta kosti staðið við sinn skerf í málaflokknum.
Kjarninn 8. maí 2021
Brynjar Níelsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins.
Býður sig fram í 2. sæti – stefnir á að verða í framvarðasveit flokksins í Reykjavík
Brynjar Níelsson ætlar að bjóða fram krafta sína fyrir Sjálfstæðisflokkinn fyrir næstu kosningar en hann hefur verið á þingi síðan 2013.
Kjarninn 8. maí 2021
Nichole Leigh Mosty
Ég vil tala um innflytjendur.
Leslistinn 8. maí 2021
Jón Sigurðsson
Ein uppsprettulind mennskunnar
Kjarninn 8. maí 2021
Þorsteinn Már Baldvinsson, forstjóri Samherja, er einn þeirra sex sem eru með stöðu sakbornings í rannsókn héraðssaksóknara á viðskiptaháttum fyrirtækisins.
Fjallað um rannsókn á Samherja í skráningarlýsingu Síldarvinnslunnar
Hlutafjárútboð Síldarvinnslunnar hefst á mánudag. Á meðal þeirra sem ætla að selja hlut í útgerðinni í því er Samherji, sem verður þó áfram stærsti eigandi Síldarvinnslunnar. Fjallað er um rannsókn yfirvalda á Samherja í skráningarlýsingu.
Kjarninn 8. maí 2021
Nornahár og nornatár
Eigendur Icelandic Lava Show í Vík í Mýrdal skrifa reglulega hraunmola á Kjarnann. Þetta er sá fimmti. Markmiðið er að útskýra hin ýmsu fyrirbæri íslenskrar eldvirkni á einfaldan og áhugaverðan hátt.
Kjarninn 8. maí 2021
Þögnin rofin á ný
Hundruð íslenskra kvenna hafa í vikunni stigið fram opinberlega með sínar erfiðustu minningar, í kjölfar þess að stuðningsbylgja reis upp með þjóðþekktum manni sem tvær konur segja að brotið hafi á sér. Lærði samfélagið lítið af fyrri #metoo-bylgjunni?
Kjarninn 8. maí 2021
Benedikt Gíslason, bankastjóri Arion banka.
Arion banki að ná markmiðum sínum og ætlar að dæla fé til hluthafa á næstu árum
Umfram eigið fé Arion banka var 41 milljarður króna í lok mars síðastliðins. Bankinn ætlar að greiða hluthöfum sínum út um 50 milljarða króna á næstu árum. Hann hefur nú náð markmiði sínu um arðsemi tvo ársfjórðunga í röð.
Kjarninn 8. maí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent
None