Ekkert gefið upp um sölu á hlut Glitnis í Stoðum

Forstjóri Glitnis HoldCo var ekki tilbúinn að svara spurningum um sölu á hlut félagsins í Stoðum.

Hópur íslenskra fjárfesta hefur keypt hlut Glitnis í Stoðum.
Hópur íslenskra fjárfesta hefur keypt hlut Glitnis í Stoðum.
Auglýsing

Ingólfur Hauksson, forstjóri Glitnis HoldCo, segist ekki geta tjáð sig um það á hvaða verði Glitnir seldi hlut sinn í Stoðum, eða yfirhöfuð um viðskiptin. 

Þetta kemur fram í svari hans við fyrirspurn Kjarnans. Eins og greint var frá í Markaðnum fyrr í vikunni þá hefur hópur íslenskra fjárfesta keypt ríflega helmingshlut í Stoðum af Glitni og erlendum eigendum í eigendahópi félagsins. 

Eins og greint var frá á vef Kjarnans í gær þá er félagið PAI Partners SAS, sem er fjár­fest­inga­fé­lag sem ein­blínir á Evr­ópu­mark­að, sagt vera að und­ir­búa yfir­tökutil­boð í hol­lenska drykkju­vöru­fram­leið­and­ann Refresco sem íslenska félagið Stoðir hf., áður FL Group, á ennþá 8,8 pró­sent hlut í. 

Auglýsing

Fyrr í mán­uð­inum var til­boði þess upp á 1,4 millj­arða evra neit­að, en sam­kvæmt umfjöllun Bloomberg gæti end­ur­nýjað til­boð hljóðað upp á 1,62 millj­arða evra, eða sem nemur um 182 millj­örðum króna. 

Miðað við það verð er 8,8 pró­sent hlutur 16,3 millj­arða króna virð­i. Sam­kvæmt árs­reikn­ingi félags­ins fyrir síð­asta ár, sem lagður var fram á aðal­fundi 21. apríl síð­ast­lið­inn, var hlutur Stoða met­inn á tæp­lega 13 millj­arða. 

Refresco er skráð á markað í Hollandi og hefur átt góðu gengi að fagna á markaði. Það hefur meðal annars stigiði fyrstu skrefin inn á Bandaríkjamarkað.

Auk TM sam­anstendur kaup­enda­hóp­ur­inn af félögum á vegum Jóns Sig­urðs­son­ar, fyrr­ver­andi for­stjóra FL Group, Ein­ari Erni Ólafs­syni, fyrr­ver­andi for­stjóra Skelj­ungs, Örv­ari Kjærne­sted, fjár­festi og stjórn­ar­manni í TM, og Magn­úsi Ármanni Jóns­syni, fjár­festi og fyrr­ver­andi stjórn­ar­manni í FL Group. Jón hefur setið í stjórn Refresco frá árinu 2009 og þekkir því félagið vel.

Refresco er skráð á markað í Hollandi og er mark­aðs­verð þess, miðað við lokun mark­aða í gær, 1,44 millj­arðar evra, um 167 millj­arðar króna.

Fyrirspurn Kjarnans, vegna þessara viðskipta, til forstjóra Glitnis HoldCo var svohljóðandi: Hvenær seldi Glitnir hlut sinn í Stoðum, og á hvað var hluturinn seldur?

Svar Ingólfs Haukssonar var svona: „Ég geri ráð fyrir að það komi ekki á óvart að Glitnir getur ekki tjáð sig um sölu á einstökum eignum félagsins, hvorki hvort tiltekin eign hafi verið seld eða á hvaða verði.“

Íslensku bankarnir þrír, Arion banki, Íslandsbanki og Landsbankinn, eiga samtals um 32 prósent hlut í Stoðum. Samkvæmt síðasta ársreikningi átti Credit Suisse bankinn 8,4 prósent hlut í fyrirtækinu og JP Morgan 7,3 prósent. 

Á aðalfundinum 21. apríl tók ný stjórn við, en í henni sitja Jón Sigurðsson, Iða Brá Benediktsdóttir, frá fyrirtækjasviði Arion banka, og Örva Kjærnested. 


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Einstök lönd geta ekki „bólusett sig út úr“ faraldrinum
Þrjú ríki heims hafa bólusett yfir 70 prósent íbúa. Ísland er eitt þeirra. Hlutfallið er undir 1,5 prósenti í Afríku. Ef ekki næst að koma því í 10 prósent bráðlega verður það „ör á samvisku okkar allra“ enda nóg til að bóluefnum, segir sérfræðingur WHO.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Fékk „bakteríuna“ eftir Söngvakeppni sjónvarpsins
„Lögin hafa orðið til á yfir 20 ára tímabili og er því nokkur breidd í þessu hjá mér; allt frá stígandi ballöðum til eins konar rokkóperu,“ segir Pétur Arnar Kristinsson sem blásið hefur til söfnunar fyrir útgáfu fyrstu breiðskífu sinnar.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Smári McCarthy er að hætta á þingi og ætlar í kjölfarið að láta reyna á sitt eigið hugvit í tengslum við loftslagsbreytingar.
„Flokkarnir voru að þvælast fyrir hvorum öðrum“ og niðurstaðan varð núll
Smára McCarthy fráfarandi þingmanni Pírata finnst sem undanfarin fjögur ár hafi litast af því að lítið ráðrúm hafi verið til þess að ræða pólitík, þar sem stjórnarflokkarnir eru ósammála um mörg grundvallarmálefni.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Það er fremur fátítt að sólarhringsúrkoma í Reykjavík mælist meira en 20 mm eða meiri að sumarlagi.
Rignir af meiri ákefð nú en áður?
Fátt bendir til þess að Ísland sleppi alfarið við aftakaúrkomu sem nágrannaríki okkar hafa upplifað á síðustu árum, skrifar Einar Sveinbjörnsson veðurfræðingur og veltir fyrir sér getu fráveitukerfa til að taka við meiriháttar vatnsflaumi.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Norska kvennaliðið í strandhandbolta að loknu Evrópumeistaramótinu í Búlgaríu á dögunum.
Bikiní- og stuttbuxnadeilan
Nýafstaðið Evrópumeistaramót í strandhandbolta vakti mikla athygli víða um heim. Það var þó ekki keppnin sjálf sem dró að sér athyglina heldur deilur um klæðnað. Nánar tiltekið klæðnað norska kvennalandsliðsins.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Joe Biden forseti Bandaríkjanna tilkynnti í apríl að viðskiptaþvingunum yrði beitt á Rússland vegna njósnanna.
Brotist inn í tölvupósta bandarískra saksóknara
Óttast er að viðkvæmum gögnum hafi verið stolið er brotist var inn í tölvur tæplega þrjátíu embætta saksóknara í Bandaríkjunum á síðasta ári. Bandarísk yfirvöld telja Rússa standa að baki árásinni.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eftir helgi verða breytingar á ferðatakmörkunum til Bretlands.
Fagna ákvörðun Breta um að bólusettir sleppi við sóttkví
„Hvenær ætla Bandaríkin að svara í sömu mynt?“ spyrja Alþjóða samtök flugfélaga sem fang ákvörðun Breta um að aflétta sóttkvíarkröfum á bólusetta farþega frá Bandaríkjunum og ESB-ríkjum.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eggert Gunnarsson
Hamfarakynslóðin
Kjarninn 31. júlí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent
None