Ágúst og Lýður fá á annan tug milljarða í sinn hlut

Skráningu Bakkavarar í London verður haldið til streitu eftir allt saman, en tilkynning var send út í síðustu viku um að ákveðið hefði verið að falla frá henni.

bakkavör 3.11.2017
Auglýsing

Eigendur Bakkavarar, Ágúst og Lýður Guðmundssynir ásamt vogunarsjóðnum Baupost, munu fá greiddar 158 milljónir punda þegar félagið verður skráð á markað í London á fimmtudaginn, jafnvirði 21 milljarðs króna. 

Þetta kemur fram í umfjöllun Financial Times. Markaðsvirði félagsins er við skráningu ríflega einn milljarður punda, eða sem nemur 143 milljörðum króna.

Greint var frá því í gær að hluthafar fyrirtækisins hefðu ákveðið skrá félagið á markað, og halda þannig áformum um slíkt til streitu. Í síðustu viku var í tilkynningu greint frá því ekkert yrði af skráningunni, en hluthafar ákváðu síðar að halda sig við skráningunni og verða hlutabréf fyrirtækisins tekin til viðskipta 16. nóvember. 

Auglýsing

Fjárfestum býðst um fjórðungshlutur í fyrirtækinu en Ágúst og Lýður eiga 59 prósent hlut í félaginu en Baupost Group 41 prósent. Sé mið tekið af þeim hlutföllum fara um 12,7 milljarðar í hlut Ágúst og Lýðs.

Skráningin markar tímamót í sögu Bakkavarar, en á þessu ári eru 31 ár frá því að Ágúst og Lýður stofnuðu félagið. Undanfarin ár hafa verið mikil rússíbanareið fyrir fyrirtækið og hluthafa þess, eins og rakið hefur verið í fréttaskýringum á vef Kjarnans.

Óhætt er að segja að Ágúst og Lýður, ásamt Baupost, hafi náð að gera sér mun meiri verðmæti úr hlutnum í Bakkavör en Arion banki og íslenskir lífeyrissjóðir gerðu eftir hrunið. 

Í janúar 2016 var send tilkynning til fjölmiðla um að BG12 ehf., félag í eigu Arion banka, Lífeyrissjóðs verzlunarmanna, Gildi lífeyrissjóðs, fleiri minni lífeyrissjóða og fagfjárfesta hefði selt 46 prósent hlut sinn í Bakkavör til félags sem er í eigu bræðranna Ágústar og Lýðs og bandarískra fjárfestingasjóða í stýringu hjá Baupost Group L.L.C

Kaupverðið nam 147 milljónum punda, um 20 milljörðum króna. 

Sameinaði lífeyrissjóðurinn og dótturfélag Klakka seldu jafnframt sinn fimm prósent hlut í Bakkavör Group og má ætla að kaupverðið hafi verið um þrír milljarðar króna. Kaupendur skuldbundu sig til að leggja fram kauptilboð í alla aðra útistandandi hluti í félaginu, rétt um ellefu prósent, á sömu kjörum, og gerðu þeir það að lokum.

Nú við skráningu félagsins er verðmiðinn meira en þrefalt hærri en sá sem Arion banki og íslenskir lífeyrissjóðir miðuðu við þegar hluturinn var seldur. Miðað við söluverðið í janúar í fyrrra þá var verðmiðinn á Bakkavör um 319 milljónir punda, en við skráningu á fimmtudaginn verður hann ríflega einn milljarður punda, eins og áður segir.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Það er erfitt að ímynda sér að það snjói í Brasilíu en snjókoma er eflaust algengari þar en ætla mætti. Þessi mynd er tekin eftir snjókomu í Brasilíu í ágúst árið 2020
Snjór fellur í Brasilíu
Sumir íbúar í syðsta héraði Brasilíu hafa tekið snjónum fagnandi enda ekki á hverjum degi sem þar snjóar. Bændur gætu aftur á móti átt von á lakari uppskeru og verð á hrávörumörkuðum hefur hækkað í kjölfar kuldakastsins.
Kjarninn 30. júlí 2021
Landspítalinn er á hættustigi vegna kórónuveirufaraldursins.
Sjúklingur á krabbameinsdeild reyndist ekki með COVID
Sjúklingur og starfsmaður á blóð- og krabbameinslækningadeild Landspítalans, sem sagt var frá í gær að hefðu greinst með COVID-19 reyndust ekki smitaðir af kórónuveirunni.
Kjarninn 30. júlí 2021
Óli varð efstur í forvali VG í Norðausturkjördæmi en Bjarkey Olsen í öðru.
Óli Halldórsson hættur við að leiða lista VG í Norðausturkjördæmi
Bjarkey Olsen Gunnarsdóttir mun leiða lista Vinstrihreyfingarinnar – græns framboðs í Norðausturkjördæmi. Óli Halldórsson færist niður í þriðja sætið en hann stígur til hliðar úr oddvitasætinu vegna veikinda í fjölskyldunni.
Kjarninn 30. júlí 2021
Um 85 prósent Íslendinga sextán ára og eldri eru bólusett
Fjórðungur smitaðra óbólusettur
Að minnsta kosti 255 óbólusettir einstaklingar hafa greinst með kórónuveiruna hér á landi á þremur vikum. Tæplega 750 smit, um 72 prósent, eru hjá fullbólusettum.
Kjarninn 30. júlí 2021
Þessir frambjóðendur skipa sjö efstu sæti Sósíalistaflokksins í Suðvesturkjördæmi.
María Pétursdóttir og Þór Saari leiða sósíalista í Suðvesturkjördæmi
María hefur starfað innan Sósíalistaflokksins í fjögur ár sem formaður Málefnastjórnar. Raðað er á lista flokksins af hópi flokksfélaga sem hefur verið slembivalinn.
Kjarninn 30. júlí 2021
Ísland og Ísrael örva bólusetta
Á Íslandi og í Ísrael er bólusetningarhlutfall með því hæsta sem fyrirfinnst á jörðu. Bæði löndin sáu smit nær þurrkast út en rísa svo í hæstu hæðir á ný. Og nú hafa þau, sama daginn, ákveðið að gefa þegar bólusettum borgurum örvunarskammt.
Kjarninn 30. júlí 2021
Stóru bankarnir þrír fækkuðu allir í starfsliði sínu á fyrstu sex mánuðum ársins.
Starfsmönnum stóru bankanna fækkaði um rúmlega 80 á fyrri helmingi árs
Í lok júní störfuðu 2.167 manns hjá stóru viðskiptabönkunum þremur, Íslandsbanka, Landsbanka og Arion banka. Samanlagður hagnaður bankanna nam 37 milljörðum á fyrstu 6 mánuðum ársins.
Kjarninn 30. júlí 2021
Losun koldíoxíðs út í andrúmsloftið á stóran þátt í því að þolmarkadagur jarðar er jafn snemma á árinu og raun ber vitni.
Þolmarkadagur jarðarinnar er runninn upp
Mannkynið hefur frá upphafi árs notað þær auðlindir sem jörðin er fær um að endurnýja á heilu ári. Til þess að viðhalda neyslunni þyrfti 1,7 jörð.
Kjarninn 29. júlí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent