Barnafjölskyldur og millitekjufólk með verri skuldastöðu

Skulda-og greiðslubyrði hjóna með börn og meðalháar tekjur er hærri en annarra samkvæmt nýjum tölum Hagstofu.

Skuldahlutfall barnafjölskyldna er mun hærra en hlutfall barnlausra hjóna
Skuldahlutfall barnafjölskyldna er mun hærra en hlutfall barnlausra hjóna
Auglýsing

Skuldir barna­fjöl­skyldna í hlut­falli við tekjur þeirra eru allt að sex sinnum hærri en skulda­hlut­fall barn­lausra hjóna. Þetta kemur fram í nýjasta hefti Hag­tíð­inda, en þær eru hluti af töl­fræði­verk­efni um skuldir heim­il­anna sem stjórn­völd fólu Hag­stof­unni.

Í töl­unum kemur fram að skulda­staða heim­il­anna hefur batnað tölu­vert á síð­ustu þremur árum, en fjöl­skyldum með lága greiðslu­byrði og lágt hlut­fall skulda af tekjum hefur farið fjölg­andi frá árinu 2015. Á tíma­bil­inu hafði rúm­lega helm­ingur fjöl­skyldna lága greiðslu­byrði, sem sam­svarar undir 10% af ráð­stöf­un­ar­tekjum sín­um. Í ár nálg­að­ist það hlut­fall svo 60%. 

Með því að skoða greiðslu­byrði eftir fjöl­skyldu­gerð fást svo ítar­legri upp­lýs­ing­ar, en nær 60% hjóna án barna flokk­ast með lága greiðslu­byrði. Til sam­an­burðar er um þriðj­ungur hjóna með börn í sömu spor­um, þ.e. með greiðslu­byrði sem sam­svarar 0-10% af ráð­stöf­un­ar­tekj­u­m. 

Auglýsing

Sé skulda­staða sem hlut­fall af tekjum skoðuð eftir fjöl­skyldu­gerð sést munur milli barna­fjöl­skyldna og barn­lausra hjóna enn bet­ur. Algeng­ast er að hjón án barna séu með skulda­stöðu á bil­inu 0-50% sem hlut­fall af ráð­stöf­un­ar­tekjum en algeng­ast er að hjón með börn hafi skulda­stöðu sem nemur um 100-300% af þeirra ráð­stöf­un­ar­tekj­u­m. 

Ung hjón og elli­líf­eyr­is­þegar skýr­ingin

Ein ástæða fyrir mis­ræmi þess­ara tveggja hópa gæti verið sú að hjón með börn eru lík­legri til að búa í stærra hús­næði. Auk þess sam­anstendur hópur barn­lausra hjóna meðal ann­ars af ungu fólki sem býr í ódýr­ara hús­næði og eldri hjónum sem greitt hafa skuldir sín­ar. 

Í Hag­tíð­indum er skulda­staðan einnig flokkuð eftir tekju-og eigna­tí­und­um, en þar kemur fram að hæsta skulda- og greiðslu­byrðin er meðal milli­tekju­fólks. Byrði lág­tekju­fólks sé að jafn­aði minni, en skýr­ingin á því gæti verið sú að þeir tekju­lægri séu eftir sem áður ann­ars vegar ungt fólk sem geti búið í smærri heim­ilum og elli­líf­eyr­is­þegum sem skulda lít­ið. 

Origo selur hlut í Tempo fyrir 4,3 milljarða
Söluhagnaður Origo er um þrír milljarðar og hækkar virði eftirstandandi hlutar félagsins í Tempo um tvo milljarða í bókum félagsins.
Kjarninn 19. nóvember 2018
Bjarni Már Júlíusson
Bjarni Már: Uppsögn mín úr starfi framkvæmdastjóra óverðskulduð og meiðandi
Fyrrverandi framkvæmdastjóri Orku náttúrunnar segist hafa fengið kaldar kveðjur eftir 6 ára farsæl störf í þágu OR og Orku náttúrunnar.
Kjarninn 19. nóvember 2018
Uppsögn Áslaugar Thelmu talin réttmæt
Uppsögn Áslaugar Thelmu Einarsdóttur, fyrrverandi forstöðumanns Orku Náttúrunnar, var réttmæt að mati innri endurskoðunar Reykjavíkurborgar.
Kjarninn 19. nóvember 2018
Öll 12 mánaða gömul börn eiga að fá tryggt leikskólapláss fyrir lok 2023
Reykjavíkurborg ætlar að ráðast í 5,2 milljarða króna fjárfestingu á næstu fimm árum til að fjölga leikskólaplássum um 700-750. Nýir leikskólar verða meðal annars byggðir. Framkvæmdirnar eiga að brúa bilið milli fæðingarorlofs og leikskólavistar.
Kjarninn 19. nóvember 2018
Íslendingar henda fjórfalt meira rusli í klósettið en Svíar
Alþjóðlegi klósettdagurinn er í dag, 19. nóvember, og er þema ársins 2018 salernislausnir í anda náttúrunnar, samkvæmt Sameinuðu þjóðunum.
Kjarninn 19. nóvember 2018
Ari Skúlason
Hvernig kostnaði við einkavæðingu er velt á bankagjaldkera
Kjarninn 19. nóvember 2018
Samtal við samfélagið
Samtal við samfélagið
Samtal við samfélagið – Norræn félagsfræði
Kjarninn 19. nóvember 2018
Valdimar Ármann, forstjóri GAMMA.
Kvika kaupir GAMMA - Kaupverðið lækkað umtalsvert frá því í júní
Kaupverð Kviku á GAMMA hefur lækkað mikið frá því að viljayfirlýsing um kaupin var undirrituð í júní. Hluti kaupverðsins er greiddur með hlutdeildarskírteinum í sjóðum GAMMA.
Kjarninn 19. nóvember 2018
Meira úr sama flokkiInnlent