Útspil stjórnvalda - Vilja minnka skattbyrði á lágtekjufólk

Verkalýðshreyfingin er ósátt við útspil stjórnvalda í kjaraviðræðum.

Bjarni Benediktsson kynnir fjarlagafrumvarpið fyrir árið 2019.
Auglýsing

Skatt­byrði lág­tekju­fólks lækkar um 2 pró­sentu­stig verði fyr­ir­ætl­anir stjórn­valda um breyt­ingar á skatt­kerf­inu sam­þykkt­ar. Þetta kemur fram í til­kynn­ingu frá stjórn­völd­um, en þetta er útspil stjórn­valda inn í kjara­við­ræð­ur.

„Breyt­ing­arnar eru í sam­ræmi við yfir­lýs­ingu rík­is­stjórn­ar­innar frá því í febr­úar 2018. Þær munu sér­stak­lega bæta stöðu kvenna, fólks á aldr­inum 18-24 ára, 25-34 ára, öryrkja, eldri borg­ara, þeim sem ekki eiga hús­næði og þeim sem þiggja hús­næð­is­stuðn­ing. Bætt verður við nýju neðsta skatt­þrepi og fjár­hæðum til lækk­unar skatta beint til lægri milli­tekju- og lág­tekju­hópa sam­kvæmt fyr­ir­ætl­unum um breyt­ingar í skatta­málum sem Bjarni Bene­dikts­son, fjár­mála- og efna­hags­ráð­herra kynnti í dag. Gert er ráð fyrir að tekju­á­hrif skatt­kerf­is­breyt­ing­anna nemi um 14,7 millj­örðum króna. Hækkun barna­bóta 2019 nemur 1,6 ma.kr. og hækkun per­sónu­af­sláttar umfram verð­lag 1,7 ma.kr. Alls nema því til­lögur stjórn­valda í tekju­skatti og barna­bótum 18 millj­örðum króna,“ segir í til­kynn­ingu frá stjórn­völd­um. 

Stjórn­völd hafa stefnt að því að minnka álögur og „líta til jafn­að­ar“ segir í til­kynn­ingu frá stjórn­völd­um. 

Auglýsing

Starfs­hópur hefur unnið til­lögur að breyt­ing­um. Nið­ur­staðan af vinnu hóps­ins er að æski­legt sé að jöfn­unin grund­vall­ist meira á þrepum kerf­is­ins en per­sónu­af­slætt­i/skatt­leys­is­mörk­um.  Því er mælt með nýju þrepi sem lækkar skatt­hlut­fall sér­stak­lega fyrir þá sem eru í lægstu tekju­tí­und­un­um. Fyrir þá sem eru með mán­aða­laun upp á 325 þús­und krónur þýðir þetta aukn­ingu ráð­stöf­un­ar­tekna um 81 þús­und krón­ur,“ segir í til­kynn­ingu stjórn­valda. 

Gert er ráð fyrir að breyt­ing­arnar komi til fram­kvæmda í skrefum á árunum 2020-2022.

Til­lögur starfs­hóps­ins að breyttum skatt­þrep­um, skatt­hlut­falli, per­sónu­af­slætti og skatt­leys­is­mörk­um:

Þrep 1. Skatt­hlut­fall 32,94% þ.a. tekju­skattur 18,5% og með­al­út­svar 14,44%.

Þrep 2. Skatt­hlut­fall 36,94% þ.a. tekju­skattur 22,5% og með­al­út­svar 14,44%.

Þrep 3. Skatt­hlut­fall 46,24% þ.a. tekju­skattur 31,8% og með­al­út­svar 14,44%.

Per­sónu­af­slátt­ur: 56.477 kr. á mán­uði eða 677.358 kr. á ári.

Skatt­leys­is­mörk: 159.174* kr. á mán­uði m.v. frá­drátt 4% líf­eyr­is­ið­gjalda

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiInnlent