Aðgerðaáætlun sögð miða að verkföllum í ferðaþjónustu

Í fréttum RÚV kom fram að verkalýðshreyfingin sé að búa sig undir verkföll.

1-mai_14083414854_o.jpg
Auglýsing

Aðgerða­á­ætlun stétt­ar­fé­laga - sem sam­tals ná til um 53 þús­und félags­manna - miðar að því að félögin verði sam­stíga í öllum aðgerð­um, sem geti haf­ist með verk­falls­að­gerðum í ferða­þjón­ustu, ekki síst í veit­inga- og hót­el­geir­an­um.

Frá þessu var greint í fréttum RÚV í kvöld

Eins og greint var frá í dag hefur kjara­við­ræðum Efl­ing­ar, VR, Verka­lýðs­fé­lags Akra­ness og Verka­lýðs­fé­lags Grinda­vík­ur, við Sam­tök atvinnu­lífs­ins, verið slit­ið. 

Auglýsing

Útspil stjórn­valda, um að lækka skatt­byrði lægstu launa, liðk­aði ekki fyrir kjara­við­ræðum og því fór sem fór. 

Efl­ing er með 18 þús­und félags­menn, VR tæp­lega 33 þús­und og hin tvö síð­ar­nefndu tæp­lega tvö þús­und sam­tals. 

Á vef Efl­ingar hefur verið birt yfir­­lýs­ing vegna þessa þar sem segir að „verka­­fólk á Íslandi hefur of lengi þurft að þola lág­­launa­­stefnu og stjórn­­­lausan ójöfn­uð. Verka­­fólk hefur skapað góð­æri síð­­­ustu ára með vinnu sinni. Atvinn­u­rek­endur hafa þó neitað að ganga að sann­­gjörnum kröfum Efl­ingar og sam­­flots­­fé­laga. Verk­­fall er þaul­­­reynd og lögvarin aðferð stétt­­ar­­fé­laga til að jafna hlut vinn­andi fólks gagn­vart atvinn­u­rek­end­­um.“

Í síð­­­ustu viku lögðu Sam­tök atvinn­u­lífs­ins fram til­­­boð sem hljóð­aði upp á að laun upp að 600 þús­und krónum á mán­uði myndu hækka um 20 þús­und krónur á mán­uði hvert ár samn­ings­ins, sem gert var ráð fyrir að gilti til þriggja ára. Hærri laun áttu að hækka um 2,5 pró­­sent.

Efl­ing, VR og verka­lýðs­­­fé­lög Akra­­­ness og Grinda­vík­­­ur sögðu til­­­boðið leiða til kaup­mátt­­arrýrn­unar fyrir stóra hópa launa­­fólks. Þau lögði fram gagntil­­­boð á föst­u­dag þar sem komið var „til móts við kaup­hækk­­­­­un­­­­­ar­­­­­boð Sam­­­­­taka atvinn­u­lífs­ins, með því skil­yrði að yfir­­­­­völd setji fram og standi við skatt­­­­­kerf­is­breyt­ing­­­­­ar.“ Sam­tök atvinn­u­lífs­ins höfn­uðu gagntil­­­boð­inu.

Á þriðju­dag kynnti rík­­is­­stjórnin svo ýmsar aðgerðir sem hún er til­­­búin að ráð­­ast í til að liðka fyrir far­­sælli nið­­ur­­stöðu kjara­­samn­inga. Á meðal þeirra aðgerða voru skatt­­kerf­is­breyt­ingar sem í fólst að bæta við nýju lægra skatt­­þrepi og stuðla að skatta­­lækkun upp á tæpar sjö þús­und krónur á mán­uði upp að 900 þús­und króna mán­að­­ar­­tekj­­um.

Við­brögð verka­lýðs­­for­yst­unnar við útspili rík­­is­­stjórn­­­ar­innar voru flest á einn veg: von­brigði og að líkur hefðu þar með auk­ist á að verk­­föll myndu skella á í mars.

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiInnlent