Milljarða langtímaskuldir hjá WOW air - Mikið fjallað erlendis um fall félagsins

Mikil vinna býður skiptastjóra vegna falls WOW air. Erlendir fjölmiðlar hafa mikið fjallað um fall félagsins í dag.

WOW AIR
Auglýsing

Í dag hefur mikið verið fjallað um fall WOW air í erlendum fjöl­miðl­um, og hefur umfjöll­unin ekki síst verið mikið í Banda­ríkj­un­um, sem var lyk­il­mark­aðs­svæði hjá félag­inu á vaxt­ar­tíma þess. Fyrsta flugið var 31. maí 2012 og því var það með flug­vélar í flugi í tæp­lega sjö ár. 

Fjallað var um fall félags­ins í New York Times, Bloomberg og öðrum helstu miðlum Banda­ríkj­anna, auk þess sem tölu­vert var fjallað um tíð­indin í sjón­varps­frétt­um. Um þrjá­tíu pró­sent erlendra ferða­manna á Íslandi, hafa komið frá Banda­ríkj­un­um, und­an­farin miss­eri og hefur hlutur ferða­manna þaðan vaxið jafnt og þétt und­an­farin ár, sam­hliða fjölgun áfanga­staða þar.

Skipta­stjórar í bú WOW air eru Sveinn Andri Sveins­son hrl. og hrl. og segir Sveinn Andri í við­tali við mbl.is í dag, að nú taki við vinna við að greina stöðu mála, áður en inn­köllun krafn í búið hefst. 

Auglýsing

Í við­tali við mbl.is segir Sveinn Andri að það hafi verið sér­stök til­finn­ing að koma á vinnu­stað­inn, þar sem starfs­fólk hefði unnið sól­ar­hringum saman við að reyna að bjarga félag­in­u. 

Við­skipta­blaðið greindi frá því hvernig skulda­staða félags­ins hefði verið við síð­ustu mán­að­ar­mót, og birti meðal ann­ars sund­ur­liðun á lang­tíma­skuldum félags­ins, en sam­kvæmt því yfir­liti voru skuldir 15,7 millj­arðar króna.

Þar á meðal voru skráð skulda­bréf, vegna útgáfu félags­ins síð­ast­liðið haust, um 6,9 millj­arðar króna. Til stóð að breyta þeim skuldum í hluta­fé, en það var háð því skil­yrði að það tæk­ist að end­ur­skipu­leggja rekst­ur­inn og fá inn meira fjár­magn, sem síðan gekk ekki eft­ir.

Sund­ur­liðun skuld­anna, eins og hún birt­ist á vef Við­skipta­blaðs­ins, var eft­ir­far­andi.

Skráð skulda­bréf: 6,9 millj­arðar króna

Lán frá Arion banka (þrjú aðskilin lán): 1,6 millj­arðar króna

IBM Fin­ancing: 14,5 millj­ónir króna

Dell Fin­ancing: 4,6 millj­ónir króna

Isa­via: 1,8 millj­arðar króna

Avalon: 1,9 millj­arðar

ALC: 1,7 millj­arðar króna

ICBC: 400 millj­ónir króna

Gos­hawk: 250 millj­ónir króna

Rolls Royce: 446 millj­ónir króna

Títan Fjár­fest­inga­fé­lag: 769 millj­ónir króna

Við þurfum á þínu framlagi að halda

Þú getur tekið beinan þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Við sem vinnum á ritstjórn Kjarnans viljum hvetja þig til að vera með okkur í liði og leggja okkar góða fjölmiðli til mánaðarlegt framlag svo við getum haldið áfram að vinna fyrir lesendur, fyrir fólkið í landinu.

Kjarninn varð níu ára í sumar. Þegar hann hóf að taka við frjálsum framlögum þá varð slagorðið „Frjáls fjölmiðill fyrir andvirði kaffibolla“ til og lesendur voru hvattir til að leggja fram í það minnsta upphæð eins kaffibolla á mánuði.

Mikið vatn hefur runnið til sjávar á þeim níu árum sem Kjarninn hefur lifað. Í huga okkar á Kjarnanum hefur þörfin fyrir fjölmiðla sem veita raunverulegt aðhald og taka hlutverk sitt alvarlega aukist til muna.

Við trúum því að Kjarninn skipti máli fyrir samfélagið.

Við trúum því að sjálfstæð og vönduð blaðamennska skipti máli.

Ef þú trúir því sama þá endilega hugsaðu hvort Kjarninn er ekki allavega nokkurra kaffibolla virði á mánuði.

Vertu með okkur í liði. Þitt framlag skiptir máli.

Ritstjórn Kjarnans: Sunna Ósk Logadóttir, Þórður Snær Júlíusson, Erla María Markúsdóttir, Arnar Þór Ingólfsson, Eyrún Magnúsdóttir og Grétar Þór Sigurðsson.


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Þorbjörn Guðmundsson
Er íslenska velferðarkerfið ekki lengur griðarstaður þeirra sem minnst hafa?
Kjarninn 11. janúar 2023
Takk fyrir og sjáumst á nýjum miðli á föstudag
Bréf frá ritstjóra Kjarnans vegna sameiningar við Stundina og þess að nýr framsækinn fréttamiðill verður til í lok viku.
Kjarninn 11. janúar 2023
Sverrir Albertsson
Vatn á myllu kölska
Kjarninn 11. janúar 2023
Lögreglumenn standa vörð um gröfurnar í námunni.
Berjast fyrir þorpi á barmi hengiflugs
Lítið þorp í Rínarlöndum Þýskalands er allt komið í eigu kolarisa. Fyrirtækið ætlar sér að mylja niður húsin og stækka kolanámu sína sem þegar þekur um 80 ferkílómetra. Þetta þykir mörgum skjóta skökku við í heimi sem berst við loftslagsbreytingar.
Kjarninn 10. janúar 2023
Arnþrúður Karlsdóttir, útvarpsstjóri Útvarps Sögu.
Útvarp Saga telur fjölmiðlastyrki skapa tortryggni og bjóða upp á frændhygli
Fjögur fjölmiðlafyrirtæki hafa til þessa skilað inn umsögnum um frumvarp Lilju Alfreðsdóttur menningar- og viðskiptaráðherra, sem mun að óbreyttu framlengja núverandi styrkjakerfi til fjölmiðla.
Kjarninn 10. janúar 2023
Sólveig Anna Jónsdóttir formaður Eflingar.
Viðræðum slitið og Efling undirbýr verkfallsaðgerðir
Samtök atvinnulífsins hafa hafnað gagntilboði Eflingar um skammtímakjarasamning, sem kvað á um meiri launahækkanir en SA hefur samið um við aðra hópa á almennum vinnumarkaði til þessa. Efling undirbýr nú verkfallsaðgerðir.
Kjarninn 10. janúar 2023
Palestínski fáninn á lofti í mótmælum í Reykjavík. Ísraelskri lögreglu hefur nú verið fyrirskipað að rífa fánann niður á almannafæri.
Fánabann og refsiaðgerðir í Palestínu í kjölfar niðurstöðu Sameinuðu þjóðanna
Degi eftir að ný ríkisstjórn tók við völdum í Ísrael samþykkti allsherjarþing Sþ að fela Alþjóðadómstólnum í Haag að meta lögmæti hernáms Ísraelsríkis á Vesturbakkanum. Síðan þá hefur stjórnin gripið til refsiaðgerða og nú síðast fánabanns.
Kjarninn 10. janúar 2023
Gríðarlega mikil dæling á sandi á sér stað í Landeyjahöfn á hverju ári. Markarfljótið ber hundruð þúsunda tonna af jarðefnum út í sjó og það á til að safnast upp í mynni hafnarinnar.
Vilja sjúga sand af hafsbotni í stórum stíl og flytja út
Eftirspurn eftir íslenskum jarðefnum er gríðarleg ef marka má framkomin áform erlendra stórfyrirtækja um nýtingu þeirra. Vinsældir hafnarinnar í Þorlákshöfn eru samhliða mjög miklar.
Kjarninn 10. janúar 2023
Meira úr sama flokkiInnlent