Vilja opna á erlenda fjárfestingu í Brimi

Lög banna beina erlenda fjárfestingu í íslenskum útgerðum. Forstjóri Brims vill ræða tillögur um hvernig með opna á fjárfestingar erlendra fjárfesta.

Guðmundur Kristjánsson
Auglýsing

Útgerðarfélag Reykjavíkur, sem er í meirihlutaeigu Guðmundar Kristjánssonar forstjóra Brims, leggur til við hluthafafund Brims þann 12. desember næstkomandi að skoðað verði að möguleg skráning félagsins í norsku kauphöllina. Þá er einnig lagt til að skoðaðar verði aðrar leiðir til að opna á fjárfestingu erlendra aðila í félaginu. 

Þetta kemur fram í tilkynningu til kauphallar, en Brim er eina skráða útgerðarfyrirtæki landsins. Eitt af því sem hefur verið sérstakt við veru þess á markaðnum, er að erlendir fjárfestar hafa ekki getað átt viðskipti með bréf félagsins vegna banns í lögum um slík viðskipti með félög sem eiga kvóta til veiða í íslenskri lögsögu.

Tillagan, sem birt hefur verið á vef kauphallarinnar, er í þremur liðum og felst í því að fela stjórn að skoða að leggja fram tillögu fyrir aðalfund félagsins á næsta ári, um hvernig best er að auka möguleika erlendra aðila til óbeinnar fjárfestingar í Brim.

Auglýsing

Í tillögunum felst meðal annars að breyta tilgangi Brims úr sjávarútvegsfyrirtæki í eignarhaldsfélag sem eigi nýtt dótturfélag sem stofnað verði utan um sjávarútvegsreksturinn. Með þeim hætti geti erlendir aðilar átt aðkomum, óbeint, að félaginu.

Hins vegar að stofnað verði erlent félag sem eigi fjórðung hlutafjár í íslensku félagi sem eigi svo aftur Brim í heild, og erlenda félagið verði skráð í erlenda kauphöll, t.d. í kauphöll í Noregi.

Þriðja tillagan er að kanna og meta aðrar leiðir til að auka möguleika erlendra aðila á óbeinum fjárfestingum í Brim.

Markaðsvirði Brims er nú 75,9 milljarðar en það hefur hækkað um rúmlega 18 prósent það sem af er ári. Eigið fé fyrirtækisins nam tæplega 300 milljónum evra í lok þriðja ársfjórðungs á þessu ári, eða sem nemur um 40 milljörðum króna. 

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Katrín mun ræða málefni Ísraels og Palestínu við Blinken og Lavrov í vikunni
Málefni Ísraels og Palestínu voru rædd á þingi í dag. Þingmenn Pírata og Viðreisnar kölluðu eftir því að stjórnvöld tækju af skarið og fordæmdu aðgerðir Ísraela í stað þess að bíða eftir öðrum þjóðum. Forsætisráðherra mun tala fyrir friðsamlegri lausn.
Kjarninn 17. maí 2021
Fjölskylda á flótta hefst við úti á götu í Aþenu, höfuðborg Grikklands.
Útlendingastofnun setur hælisleitendum afarkosti: Covid-próf eða missa framfærslu
Útlendingastofnun er farin að setja fólki sem synjað er um vernd þá afarkosti að gangast undir COVID-próf ellegar missa framfærslu og jafnvel húsnæði. Í morgun var sýrlenskum hælisleitanda gert að pakka saman. „Hvar á hann að sofa í nótt?“
Kjarninn 17. maí 2021
Eurovision-hópurinn fékk undanþágu og fór fram fyrir í bólusetningu
RÚV fór fram á það við sóttvarnaryfirvöld að hópurinn sem opinbera fjölmiðlafyrirtækið sendi til Hollands til að taka þátt í, og fjalla um, Eurovision, myndi fá bólusetningu áður en þau færu. Við því var orðið.
Kjarninn 17. maí 2021
ÁTVR undirbýr nú lögbannsbeiðni á starfsemi vefverslana með áfengi.
ÁTVR ætlar að fara fram á lögbann á vefverslanir og undirbýr lögreglukæru
Áfengis- og tóbaksverslun ríkisins telur nauðsynlegt að fá úr því skorið hjá dómstólum hvort innlendar vefverslanir sem selja áfengi milliliðalaust til neytenda séu að starfa löglega, eins og rekstraraðilar þeirra vilja meina.
Kjarninn 17. maí 2021
Jónas Þór Þorvaldsson er framkvæmdastjóri Kaldalóns.
Kaldalón ætlar að skrá sig á aðallista Kauphallar Íslands árið 2022
Kaldalón hefur selt fasteignaþróunarverkefni í Vogabyggð og keypt tekjuberandi eignir í staðinn. Arion banki ætlar að sölutryggja fimm milljarða króna í nýtt hlutafé í tengslum við skráningu Kaldalóns á markað.
Kjarninn 17. maí 2021
Tækifæri í rafmyntaiðnaði til staðar meðan rafmyntir halda velli að mati ráðherra
Líklega mun hið opinbera nýta sér bálkakeðjutækni þegar fram líða stundir samkvæmt svari fjármála- og efnahagsráðherra við fyrirspurn um rafmyntir. Ekki er þó enn útlit fyrir að rafmyntir taki við af hefðbundinni greiðslumiðlun í bráð.
Kjarninn 17. maí 2021
Viðar Hjartarson
Glæpur og refsing – Hugleiðingar vegna nýfallins dóms
Kjarninn 17. maí 2021
Jónas Atli Gunnarsson
Er nýsköpun ekki lengur töff?
Kjarninn 17. maí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent