365 miðlar töpuðu 1,4 milljarði árið 2014 – Hagnaður á fyrri hluta 2015

365
Auglýsing

365 miðlar, stærsta einkarekna fjölmiðlafyrirtæki landsins, tapaði 1.360 milljónum krónum á árinu 2014. Fyrirtækið hagnaðist hins vegar um 106 milljónir króna á fyrri hluta ársins 2015. Þetta kemur fram í tilkynningu sem 365 miðlar sendu frá sér vegna afkomu sinnar í dag. 

Í tilkynningunni segir að stóran hluta tapsins á árinu 2014 megi  „rekja til kostnaðar vegna sameiningar, endurskipulagningar, niðurfærslu dagskrárbirgða og sérstakra afskrifta sem samtals nemur um 1.071 milljónum króna“.

Auglýsing

Sala jókst um 24 prósent á fyrri hluta ársins 2015 og nam samtals um 5,6 milljörðum króna. Á fyrri hluta ársins 2014 nam sala 365 4,5 milljörðum króna.

Þá segir að 365 hafi nýlega ákveðið að fara í útboð með öll bankaviðskipti sín "og þar með undirbúa félagið betur fyrir mögulega skráningu félagsins í Kauphöll Íslands". 

Í kjölfarið valdi félagið að ganga til samninga við Arion banka og segir að það muni minnka fjármagnskostnað félagsins "verulega" frá árinu 2014. 

365 greiddi 372 milljónir vegna öfugs samruna

Í tilkynningunni kemur fram að Yfirskattanefnd hafi úrskurðað að 365 hafi verið  óheimilt að draga vaxtagjöld frá skattskyldum tekjum árin 2009-2014. Málið snýst um niðurfellingu vaxta á lánum sem eru tilkomin vegna öfugs samruna Rauðsólar ehf. og 365 miðla þann 1. janúar 2009. Rauðsól, sem þá var í eigu Jóns Ásgeirs Jóhannessonar, keypti 365 miðla af 365 ehf. í nóvember 2008 á 1,5 milljarð króna og með yfirtöku á hluta af skuldum félagsins. Gamla 365 ehf., sem var endurnefnt Íslensk afþreying ehf., fór í þrot og kröfuhafar þess töpuðu 3,7 milljörðum króna. Í dag er Ingibjörg Pálmadóttir, eiginkona Jóns Ásgeirs, aðaleigandi 365 miðla. 

Í ársreikningi 365 miðla fyrir árið 2013 sagði að ef málið myndi tapast gæti „það haft veruleg áhrif á eiginfjár- og langtímastöðu félagsins“.

Nú hefur málið tapast og 365 miðlar hafa þurft að greiða 372 milljónir króna í endurálagningu. Í tilkynningunni sem send var út í dag segir að stjórn 365 hafi „ákveðið að fara með málið fyrir dómstóla enda málið að mati ráðgjafa félagsins frábrugðið þeim málum sem þegar hafa komið til kasta dómstóla. 365 hefur greitt álagninguna en mun höfða dómsmál til að fá henni hnekkt“.

Árið 2014 um margt sérstakt

Í fréttatilkynningunni er haft eftir Sævari Frey Þráinssyni, forstjóra 365 miðla, að árið 2014 hafi verið um margt sérstakt. " 365 hafði þá ný hafið starfsemi á fjarskiptamarkaði, sem hafði tímabundið í för með sér aukin kostnað fyrir félagið. Tekjuvöxtur var töluverður eða 13% í áskriftarsölu sjónvarps, auglýsingasala var undir væntingum en jókst um 3%, fjarskiptatekjur jukust umtalsvert eða um 877% milli ára í kjölfar sameiningar við Tal. Mörgum mikilvægum verkefnum lauk á síðasta ári sem styrktu rekstrargrundvöll 365 til lengri tíma. Þar ber fyrst að telja sameining við Tal sem rennir enn frekari stoðum undir fjarskiptarekstur félagsins. Gengið var frá endurfjármögnun félagsins og á árinu voru sameinaðir A- og B-flokkar hlutafjár og hlutafé aukið í nýjum B-flokki hlutafjár um 445 millj.kr. Jafnframt var gripið til umfangsmikilla hagræðingaraðgerða, skorið niður í mannahaldi og yfirstjórn sem og kostnaðarlækkunum náð fram í samningum við birgja.[...]. Horfur í rekstri eru góðar en seinni hluti ársins er að jafnaði betri en fyrri."


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Losun koldíoxíðs út í andrúmsloftið á stóran þátt í því að þolmarkadagur jarðar er jafn snemma á árinu og raun ber vitni.
Þolmarkadagur jarðarinnar er runninn upp
Mannkynið hefur frá upphafi árs notað þær auðlindir sem jörðin er fær um að endurnýja á heilu ári. Til þess að viðhalda neyslunni þyrfti 1,7 jörð.
Kjarninn 29. júlí 2021
Örn Bárður Jónsson
Ný stjórnarskrá í 10 ár – Viska almennings og máttur kvenna
Kjarninn 29. júlí 2021
Til að fá að fljúga með flugfélaginu Play verða farþegar að skila inn vottorði um neikvæða niðurstöðu úr PCR-prófi eða hraðprófi.
Hafa þurft að vísa vottorðalausum farþegum frá
Flugfélagið Play hefur fengið jákvæð viðbrögð við þeirri ákvörðun að meina farþegum um flug sem ekki hafa vottorð um neikvætt COVID próf. Fyrirkomulagið verður enn í gildi hjá Play þrátt fyrir að vottorðalausum muni bjóðast sýnataka á landamærunum.
Kjarninn 29. júlí 2021
Kamilla Jósefsdóttir og Alma Möller landlæknir.
Sértæk bóluefni gegn delta-afbrigði „okkar helsta von“
Frá því að fjórða bylgja faraldursins hófst hér á landi hafa sextán sjúklingar legið á Landspítala með COVID-19. Tíu eru inniliggjandi í dag, þar af tveir á gjörgæslu.
Kjarninn 29. júlí 2021
Kort Sóttvarnastofnunar Evrópu sem uppfært var í dag.
Ísland orðið appelsínugult á korti Sóttvarnastofnunar Evrópu
Mikil fjölgun greindra smita hér á landi hefur haft það í för með sér að Ísland er ekki lengur grænt á korti Sóttvarnastofnunar Evrópu. Væru nýjustu upplýsingar um faraldurinn notaðar yrði Ísland rautt á kortinu.
Kjarninn 29. júlí 2021
Jóhann Björn Skúlason, yfirmaður smitrakningateymis almannavarna.
Smitrakningunni „sjálfhætt“ ef fjöldi smita vex gríðarlega úr þessu
Miklar annir eru nú hjá smitrakningarteymi almannavarna. Á bilinu 180-200 þúsund notendur eru með smitrakningarforrit yfirvalda í símum sínum og það gæti reynst vel ef álagið verður svo mikið að rakningarteymið hafi ekki undan. Sem gæti gerst.
Kjarninn 29. júlí 2021
Ari Trausti Guðmundsson
Faraldur er ekki fyrirsjáanlegur
Kjarninn 29. júlí 2021
Áslaug Arna Sigurbjörnsdóttir dómsmálaráðherra.
„Ekki má hringla með marklínuna“
Dómsmálaráðherra vonar að stjórnarandstöðunni „auðnist ekki að slíta í sundur þá einingu sem ríkt hefur meðal landsmanna í baráttunni gegn veirunni“. Samhliða útbreiddri bólusetningu þurfi að slá nýjan takt og „leggja grunn að eðlilegu lífi á ný“.
Kjarninn 29. júlí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent
None