Kynbundinn launamunur jókst um 2,3% milli ára

Kynbundinn launamunur mældist 11,7 prósent hjá félagsmönnum Bandalags háskólamanna árið 2015. Þetta kemur fram í kjarakönnun sem nýlega var gerð á vegum félagsins.

jafnretti_17497914629_o.jpg
Auglýsing

Kyn­bund­inn launa­munur meðal félags­manna Banda­lags háskóla­manna var 11,7 pró­sent á síð­asta ári, sam­kvæmt nið­ur­stöðum kjara­könn­unar sem nýlega var gerð á vegum banda­lags­ins. Í sam­bæri­legri könnun sem gerð var meðal félags­manna BHM á síð­asta ári og náði til árs­ins 2014 mæld­ist kyn­bund­inn launa­munur í heild 9,4 pró­sent. Hann jókst því um 2,3 pró­sent milli ára sam­kvæmt nið­ur­stöður þess­ara tveggja kann­ana. 

Átt við þann launa­mun sem eftir stendur þegar laun beggja kynja hafa verið upp­færð miðað við 100 pró­sent starf og leið­rétt hefur verið fyrir áhrifum ýmissa þátta á heild­ar­greiðsl­ur, sem sagt mis­mun­andi starfs­hlut­falls og vinnu­stunda­fjölda, mennt­un­ar, ald­urs og ábyrgðar í starfi. Þetta þýðir að laun kvenna innan BHM hefðu að jafn­aði þurft að vera 11,7 pró­sent hærri en þau voru árið 2015 til að vera jöfn launum karl­anna. 

Óleið­réttur launa­munur kynja mæld­ist tæp­lega 18 pró­sent, það er að segja heild­ar­greiðslur til karla voru að jafn­aði um 18 pró­sent hærri en til kvenna þegar laun höfðu verið upp­færð miðað við 100 pró­sent starf. 

Auglýsing

Könn­unin var gerð af fyr­ir­tæk­inu Mask­ínu í mars og apríl síð­ast­lið­inn og náði til félags­manna BHM, sem voru í starfi 1. nóv­em­ber 2015, rúm­lega 12.000 manns. Svar­endur voru um 4.800 og var svar­hlut­fallið því um 40 pró­sent af þýð­inu. Þetta kemur fram í frétta­til­kynn­ingu frá BHM.

Þró­unin er mis­mun­andi eftir vinnu­veit­end­um. Meðal svar­enda sem störf­uðu hjá ríki og hjá sveit­ar­fé­lögum öðrum en Reykja­vík­ur­borg jókst kyn­bund­inn launa­munur milli kann­ana en minnk­aði meðal svar­enda sem störf­uðu hjá Reykja­vík­ur­borg og einka­fyr­ir­tækj­um.

Með­al­laun og starfstengdar greiðslur félags­manna BHM námu 631.000 krónum á síð­asta ári sam­kvæmt könn­un­inni og hækk­uðu um 8,5 pró­sent frá fyrri könn­un. Með­al­laun og starfstengdar greiðslur kvenna námu 599.000 krónum og karla 699.000 krón­um.Samninganefnd SGS
Segir að samninganefnd SGS muni aldrei taka þátt í að semja um að rýra kjör
Samninganefnd SGS segir það miður að Framsýn hafi þurft að bera félaga sína þungum sökum í tengslum við ákvörðun félagsins um að afturkalla samningsumboð sitt frá Starfsgreinasambandinu.
Kjarninn 20. mars 2019
Lilja Alfreðsdóttir, mennta- og menningarmálaráðherra.
Meirihluta skólastjórnenda þykir leyfisheimildir foreldra of rúmar
Rúmur helmingur skólastjórnenda segir að leyfisbeiðnum vegna ferðalaga hafi fjölgað mikið á síðustu árum í nýrri könnun. Mennta- og menningarmálaráðherra segist líta það mjög alvarlegum augum að slíkar fjarvistir komi niður á námi nemenda.
Kjarninn 20. mars 2019
Már Guðmundsson
Skýrsla um neyðarlánið til Kaupþings birt í lok apríl
Már Guðmundsson, seðlabankastjóri, segir að skýrsla um neyðarlánið sem veitt var Kaupþingi haustið 2008 og söluferlið á FIH bankanum verði birt opinberlega þann 30. apríl næstkomandi.
Kjarninn 20. mars 2019
Seðlabanki Íslands
Vextir Seðlabankans enn óbreyttir
Peningastefnunefnd Seðlabanka Íslands hefur ákveðið að halda vöxtum bankans óbreyttum.
Kjarninn 20. mars 2019
WOW air óskaði eftir ríkisábyrgð á láni
Skúli Mogensen hefur leitað ásjár stjórnvalda og kannað möguleika á ríkisábyrgð á láni. Lánveitandi WOW air hefur sett ríkisábyrgð sem skilyrði fyrir lánveitingu þar sem ekki er talið að nægjanleg veð sé að hafa í rekstrarfjármunum flugfélagsins sjálf.
Kjarninn 20. mars 2019
Guðbrandur Einarsson
Segir af sér sem formaður Landsambands íslenskra verslunarmanna
Guðbrandur Einarsson hefur sagt af sér sem formaður LÍV. Ástæðan sem hann gefur er meiningarmunur á milli hans og forsvarsmanna VR með hvaða hætti skuli nálgast kjarasamningsgerð.
Kjarninn 20. mars 2019
Ingrid Kuhlman
Uppskrift að hamingju frá eldri borgurum
Kjarninn 20. mars 2019
Minkaræktun í Kína
Loðdýrabú rekin með tapi síðustu ár
Loðdýrabú hafa verið rekin með tapi hér á landi undanfarin fjögur ár og minkabændum fækkað. Greinin óskaði eftir fjárhagsaðstoð frá stjórnvöldum í fyrra og sett hefur verið á laggirnar nefnd til að greina vanda greinarinnar.
Kjarninn 19. mars 2019
Meira úr sama flokkiInnlent
None