Lífeyrissjóðir tapa hundruð milljóna á fjárfestingu í breskri fatabúð

Duchamp var herrafataverslun sem stofnuð var árið 1989. Síðan að greiðslustöðvunin var veitt hefur dómskipaður matsmaður unnið að því að selja eignir félagsins.
Duchamp var herrafataverslun sem stofnuð var árið 1989. Síðan að greiðslustöðvunin var veitt hefur dómskipaður matsmaður unnið að því að selja eignir félagsins.
Auglýsing

Ell­efu íslenskir líf­eyr­is­sjóðir og fjórir aðrir íslenskir fjár­festar munu tapa meira en 500 millj­ónum króna á fjár­festu í fata­verslun í mið­borg London, Duchamp. Fjár­fest­arnir keyptu versl­un­ina í gegnum sjóð­inn Arev N II í mars 2015 á af félag­inu Föld­ungi, sem var í eigu slita­bús Glitn­is. Kaup­verðið var um 400 millj­ónir króna auk þess sem lán voru veitt. Duchamp var veitt greiðslu­stöðvun í byrjun júlí. Í Morg­un­blað­inu í dag segir að lík­legt sé að end­ur­heimtir fjár­fest­ing­ar­inn­ar, sem sam­an­lagt er yfir hálfum millj­arði króna, verði eng­ar. 

Duchamp var herra­fata­verslun sem stofnuð var árið 1989. Auk versl­unar í London rak fyr­ir­tækið fata­verslun á net­inu. Síðan að greiðslu­stöðv­unin var veitt hefur dóm­skip­aður mats­maður unnið að því að selja eignir félags­ins.

Mis­fellur til­kynntar til FME í sumar

Arev N II sjóðnum var stýrt af Arev verð­bréfa­fyr­ir­tæki. Hann komst í fréttir í sumarþegar greint var frá því að tvö félög sem tengj­­ast Arev verð­bréfa­­fyr­ir­tæki greiddu ekki hlutafé inn í sjóð­inn í sam­ræmi við það sem þau lof­uðu að ger­a. Þetta sagði Gunnar Sturlu­­son, hæsta­rétt­­ar­lög­­maður og einn eig­anda lög­­­manns­­stof­unnar LOGOS, við Kjarn­ann í júní þegar hann tók við sem er nýr stjórn­­­ar­­for­­maður Arev N II, ­sem hafði þá verið tek­inn úr stýr­ingu hjá Arev. LOGOS var sömu­leiðis falið að til­­kynna um það sem stofan álitur „al­var­­legar mis­­­fellur í rekstri Arev N II“ til­ Fjár­­­mála­eft­ir­lits­ins (FME).

Auglýsing

Hlut­hafar í Arev N II eru fimmtán tals­ins. Þar af eru ell­efu líf­eyr­is­­sjóð­­ir. Hlut­hafar skuld­bundu sig til að leggja sjóðnum til hlutafé sem ­kallað var eftir jafn­­óðum og fjár­­­fest var sam­­kvæmt ráð­­gjöf Arev verð­bréfa­­fyr­ir­tæk­­is. Alls átti nafn­verð hluta­fjár að vera tæp­­lega 660 millj­­ón­ir króna í byrjun des­em­ber síð­­ast­lið­ins.

Gunnar sendi frá sér frétta­til­kynn­ingu í byrjun júní. Þar kom fram að á hlut­hafa­fundi fag­fjár­­­festa­­sjóðs­ins Arev N II þann 26. maí síð­­ast­lið­inn hafi verið sam­­þykkt að skipta um ábyrgð­­ar­að­ila og þar með stjórn sjóðs­ins. G­unnar tók þá við sem nýr stjórn­­­ar­­for­­maður sjóðs­ins. Í kjöl­farið rifti stjórnin samn­ing­i við Arev verð­bréfa­­fyr­ir­tæki um eigna­­stýr­ingu sjóðs­ins. Í frétta­til­kynn­ing­unn­i ­sagði: „Komið hafa í ljós alvar­­legar mis­­­fellur í rekstri Arev N II og var LOGOS lög­­­manns­­þjón­­ustu falið að til­­kynna um þær til­ Fjár­­­mála­eft­ir­lits­ins“.

Gunnar sagði í svari við fyr­ir­­spurn Kjarn­ans um málið í júní að hinar alvar­­leg­u mis­­­fellur felist í því að hlut­hafar sjóðs­ins, sem eru meðal ann­­ars ell­efu líf­eyr­is­­sjóð­ir, voru ekki upp­­lýstir um að tvö félög í hlut­hafa­hópnum höfðu ekki ­staðið við hluta­fjár­­lof­orð sín. „Við teljum það mjög aðfinnslu­vert, ­sér­­stak­­lega í ljósi tengsla umræddra hlut­hafa við Arev verð­bréfa­­fyr­ir­tæki sem sá um eigna­­stýr­ingu.“ 

Arev var stofnað árið 1996 og eru hlut­hafar þess Eign­­ar­halds­­­fé­lagið Arev hf. (99,94 pró­­sent) og Jón Schev­ing Thor­­steins­­son (0,06 pró­­sent) sem jafn­­fram­t er eig­andi Eign­­ar­halds­­­fé­lags­ins Arev hf. 

Meira úr sama flokkiInnlent
None