Versti dagur á Wall Street í sjö ár - Verðhrun á hlutabréfum

Fjárfestar eru sagðir vera neikvæðir vegna alþjóðalegs tollastríðs Bandaríkjanna og Kína. Vaxtahækkanir og vaxandi verðbólga.

wall-street-sign.jpeg
Auglýsing

Hluta­bréfa­vísi­tala Nas­daq í Banda­ríkj­unum lækk­aði um 4,4 pró­sent í dag sem er mesta lækkun í sjö ár. Sér­stak­lega lækk­aði virði tækni­fyr­ir­tækja mik­ið, en sam­an­lagt lækk­aði verð­mið­inn á App­le, Amazon og Net­fl­ix, um 120 millj­arða Banda­ríkja­dala, eða sem nemur um 14.400 millj­örðum króna.

Sam­kvæmt umfjöllun Wall Street Journal er lækk­unin ekki síst rakin til vax­andi nei­kvæðni meðal fjár­festa yfir hækk­andi vöxtum á alþjóða­mörk­uðum og einnig vax­andi verð­bólgu­þrýst­ingi, ekki síst vegna þess að hröð hækkun olíu­verðs er nú farin að koma fram í hærra vöru­verði. Þá eru fjár­festar einnig sagðir áhyggju­fullir yfir við­skipta­stríði Kína og Banda­ríkj­anna, sem nú er í algleym­ingi.

Don­ald Trump Banda­ríkja­for­seti er vanur að vera með augun á hluta­bréfa­mark­aðn­um, og hefur í ófá skipti sagt að hluta­bréfa­verð hafi aldrei verið hærra, þegar hann fjallar um stöðu efna­hags­mála í Banda­ríkj­un­um. Und­an­farin miss­eri hefur hann gagn­rýnt Seðla­banka Banda­ríkj­anna harð­lega fyrir að vera að hækka vexti, en stýri­vextir í Banda­ríkj­unum eru nú 2,25 pró­sent og er útlit fyrir að þeir hækki í rúm­lega 3 pró­sent á næsta ári, sam­kvæmt efna­hags­spá bank­ans. 

AuglýsingÁvöxtun innlendra hlutabréfasjóða á íslenska markaðnum, eins og það er sett fram, á Keldan.is.Trump lét hafa eftir sér í dag að for­veri hans, Barack Obama, hefði búið við allt aðra stöðu en hann, því þá hefðu vextir verið nálægt núlli. Núna væri staðan önnur og það væri „óá­sætt­an­leg­t“. Sagði hann að bank­ann vera orð­inn „brjál­að­an“ á dög­un­um, og von­að­ist til þess að hann myndi snúa af braut vaxt­ana­hækk­ana. Jer­ome Powell er nú seðla­banka­stjóri, eftir að Trump skip­aði hann í starf­ið. 

Á íslenskum hluta­bréfa­mark­aði hefur ávöxtun ekki verið góð und­an­farna tólf mán­uði. Vísi­talan hefur lækkað um tæp­lega 6 pró­sent á því tíma­bili, en sé horft til árs­ins 2018 þá hefur hún lækkað um rúm­lega 14 pró­sent. Slök ávöxtun á mark­aðnum sést meðal ann­ars á nei­kvæðri ávöxtun inn­lendra hluta­bréfa­sjóða.

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiErlent