Íslenski hluti Samherja hagnaðist um 8,7 milljarða króna í fyrra

Sá hluti Samherja sem heldur utan um starfsemi sjávarútvegsrisans á Íslandi og í Færeyjum hagnaðist um milljarða í fyrra. Enn á eftir að birta uppgjör fyrir aðra erlenda starfsemi. Eigið fé Samherjasamstæðunnar er komið yfir 100 milljarða króna.

Frændurnir Kristján Vilhelmsson og Þorsteinn Már Baldvinsson eru helstu stjórnendur og eigendur Samherja.
Frændurnir Kristján Vilhelmsson og Þorsteinn Már Baldvinsson eru helstu stjórnendur og eigendur Samherja.
Auglýsing

Tekjur Samherja vegna þorra starfsemi félagsins á Íslandi og í Færeyjum voru 43 milljarðar króna í fyrra og hagnaður af rekstri starfseminnar var 8,7 milljarðar króna. Eigið fé þess hluta starfseminnar var 59,5 milljarðar króna um síðustu áramót og jókst um 10,4 milljarða króna milli ára. Þetta kemur fram í frétt sem birt hefur verið á heimasíðu fyrirtækisins. 

Frá og með 30. september 2017 var starfsemi Samherja skipt upp í tvennt, innlendu starfsemina og starfsemi fyrirtækisins í Færeyjum, sem fer fram undir hatti Samherja hf. og erlendu starfsemina sem fer fram í félaginu Samherji Holding ehf. Á meðal þeirra eigna sem færðar voru þangað yfir voru eignarhlutir Samherja í dótturfélögum í Þýskalandi, Noregi, Bretlandi og í fjárfestingafélagi á Íslandi.

Ársreikningar félaganna tveggja hafa ekki verið sendir inn til ársreikningaskráar enn sem komið er og því er ekki hægt að nálgast upplýsingar um hver afkoma Samherja Holding ehf. var í fyrra. 

Auglýsing

Helstu eig­endur Sam­herja eru frænd­­urn­ir, for­­stjór­inn Þor­­steinn Már Bald­vins­­son og útgerð­­ar­­stjór­inn Krist­ján Vil­helms­­son.

Samherji hf. stundar ekki einungis viðskipti með sjávarafurðir, heldur á félagið einnig stóran hlut í smásölurisanum Högum, en það er fjórði stærsti hluthafi þess með 9,26 prósent eignarhlut.

Eigið fé samstæðu komið yfir 100 milljarða

Samherji hagnaðist um 14,4 milljarða króna á árinu 2017 og frá byrjun árs 2011 hefur hagnaður félagsins numið tæplega 110 milljörðum króna hið minnsta. Við þann hagnað á eftir að bæta afkomu Samherja Holding á árinu 2017. 

Eigin fé Samherja í lok árs 2017 var 94,4 milljarðar króna en við uppskiptingu félagsins voru 364,6 milljónir evra, um 48,7 milljarðar króna, fluttir yfir í Samherji Holding ehf. Það þýðir að eigið fé Samherja samstæðunnar er orðið að minnsta kosti 108 milljarðar króna ef gengið er út frá því að Samherji Holding ehf. hafi ekki tapað peningum í fyrra. Þá á auk þess eftir að bæta við hagnaði þess félags. 

Samherji Holding ehf. sýslar þó ekki einungis með eignir félagsins erlendis í sjávarútvegi. Félagið er líka umfangsmikill fjárfestir á íslenskum hlutabréfamarkaði og er til að mynda stærsti einstaki eigandi hlutabréfa í Eimskip, með 27,1 prósent eignarhlut. Bald­vin Þor­steins­son, sonur Þor­steins Más og framkvæmdastjóri viðskiptaþróunar hjá Samherja, er stjórnarformaður Eimskips og í janúar í ár var Vilhelm Már Þorsteinsson, frændi þeirra, ráðinn sem forstjóri skipafélagsins. 

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Davíð Helgason, einn stofnenda og fyrrum forstjóri Unity.
Segir Ísland geta orðið „einhvers konar tilraunasetur fyrir framtíðina“
Frumkvöðullinn og milljarðamæringurinn Davíð Helgason flytur til Íslands í sumar og ætlar að fjárfesta í fyrirtækjunum sem vinna gegn loftslagsvandanum. Að hans mati er margt sem gerir landið að góðum fjárfestingarkosti.
Kjarninn 18. maí 2021
Palestínumennirnir fimm fyrir utan húsnæði Útlendingastofnunar í Hafnarfirði í dag.
„Við viljum frekar deyja á götunni á Íslandi en að fara aftur til Grikklands“
„Íslensk yfirvöld hlusta ekkert á okkur. Þó að þau viti hvernig ástandið er í okkar heimalandi og þær áhyggjur sem við höfum. Ég meina, húsin sem við bjuggum í hafa sum verið jöfnuð við jörðu.“ Þetta segir Palestínumaður sem er lentur á götunni á Íslandi.
Kjarninn 18. maí 2021
Fasteignaverð hækkar meira með hverjum mánuðinum sem líður, þar sem eftirspurn er mikil og minna er um nýbyggingar.
Ekki meiri hækkun síðan árið 2017
Fasteignaverð á höfuðborgarsvæðinu hækkaði um 13,7 prósent í apríl á ársgrundvelli, miðað við vísitölu Þjóðskrár. Vísitalan hefur ekki hækkað jafnmikið milli ára síðan í desember 2017.
Kjarninn 18. maí 2021
Þröstur Ólafsson
Var þanþolið rofið?
Kjarninn 18. maí 2021
„Þegar mikil eftirspurn er eftir húsnæði getur fyrirvari um ástandsskoðun fasteignar talist kauptilboði til frádráttar,“ segir í greinargerð með þingsályktunartillögunni.
Ástandsskýrslur fylgi öllum seldum fasteignum
Nýsamþykkt þingsályktunartillaga felur ráðherra að móta frumvarp um ástandsskýrslur fasteigna. Slíkum skýrslum er ætlað að auka traust í fasteignaviðskiptum en ábyrgð vegna galla sem ekki koma fram í ástandsskýrslum mun falla á matsaðila.
Kjarninn 18. maí 2021
Allir hljóta að hafa skoðun á vegferð Ísraelsmanna að mati Hönnu Katrínar Friðriksson þingmanns Viðreisnar.
„Við Íslendingar höfum sterka rödd á alþjóðavettvangi“
Íslensk stjórnvöld þurfa að láta í sér heyra og hvetja aðra til að gera slíkt hið sama vegna átaka milli Ísraels og Palestínu að mati þingmanna Viðreisnar og Framsóknarflokks. Þó svo að íslenska þjóðin sé fámenn hafi hún sterka rödd og hana þurfi að nota.
Kjarninn 18. maí 2021
Samkvæmt ASÍ og BSRB er skuldasöfnun ríkisins ekki áhyggjuefni þegar vextir eru lágir
Gagnrýna „afkomubætandi ráðstafanir“ og vilja breyta fjármálareglum
Sérfræðingahópur á vegum ASÍ og BSRB varar stjórnvöld við að beita niðurskurði í yfirstandandi kreppu og segir að fjármálareglur hins opinbera þurfi að vera sveigjanlegri í nýrri skýrslu um efnahagsleg áhrif faraldursins.
Kjarninn 18. maí 2021
Græni miðinn er aftur kominn upp á gafl Hafnarborgar.
Listaverk sem fjarlægt var af bæjaryfirvöldum í Hafnarfirði komið upp á nýjan leik
Listaverk þeirra Libiu Castro og Ólafs Ólafssonar var fjarlægt af gafli Hafnarborgar fyrr í þessum mánuði að beiðni bæjaryfirvalda. Listaverkið er nú aftur komið upp en líklega hafa bæjaryfirvöld látið undan þrýstingi fagfélaga að mati listamannanna.
Kjarninn 18. maí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent