Útgerðarfélag Reykjavíkur hagnaðist um 1,5 milljarð í fyrra

Stærsti eigandi Brim, sem hét áður HB Grandi, bókfærði eignarhlut sinn í félaginu á rúmlega 15 prósent hærra verði en skráð markaðsverð hlutarins var á reikningsskiladegi. Eignir Brim voru metnar á um 60 milljarða króna um síðustu áramót.

Guðmundur Kristjánsson er stærsti eigandi Útgerðarfélags Reykjavíkur sem er stærsti eigandi Brim.
Guðmundur Kristjánsson er stærsti eigandi Útgerðarfélags Reykjavíkur sem er stærsti eigandi Brim.
Auglýsing

Útgerðarfélag Reykjavíkur, sem hét um árabil Brim, hagnaðist um 11,5 milljónir evra, eða um 1,5 milljarða króna miðað við gengi evru um síðustu áramót, á árinu 2018. Eignir félagsins voru metnar á 447,3 milljónir evra, eða 59,7 milljarða króna. 

Þar munaði mest um eignarhlutinn í HB Granda, sem nýverið var endurnefnt Brim, sem bókfærður var á um 24,8 milljarða króna miðað við árslokagengi á evru. Það er rúmlega 15 prósent hærra verð en skráð markaðsverð hlutarins var á reikningsskiladegi. Í ársreikningi segir að eignarhluturinn hafi verið færður samkvæmt hlutdeildaraðferð. „Stjórnendur hafa framkvæmt virðisrýrnunarpróf og niðurstöður þess er að ekki er virðisrýrnun á eignarhlutnum.“ Á móti kemur að fyrirtækið seldi hlut sinn í Vinnslustöðinni í Vestmannaeyjum og Ögurvík á árinu 2018. 

Þetta kemur fram í ársreikningi Útgerðarfélags Reykjavíkur sem skilað var inn til ársreikningaskráar í lok síðasta mánaðar.

Auglýsing

Eignarhlutir í dótturfélögum bókfærðir á 280 milljónir

Útgerðarfélag Reykjavíkur hét um árabil Brim. Nafni félagsins var breytt þegar það keypti ráðandi hlut í HB Granda í fyrra. Nafni HB Granda var svo breytt í Brim á hluthafafundi í ágúst 2019. Guðmundur Kristjánsson, sem er endanlegur eigandi að um 75 prósent alls hlutafjár í Útgerðarfélagi Reykjavíkur og tók sjálfur við sem forstjóri HB Granda eftir innkomu sína þar, hefur ávallt verið kenndur við það nafn og kallaður Guðmundur í Brimi. 

Útgerðarfélag Reykjavíkur er risastórt fyrirtæki. Rekstrartekjur þess á árinu 2018 voru, samkvæmt nýlega birtum ársreikningi, um 22,4 milljarðar króna ef miðað er við gengi evru um síðustu áramót. Hagnaður af starfseminni var, líkt og áður sagði, um 1,5 milljarður króna.

Eigið fé fyrirtækisins var 27,3 milljarðar króna í árslok 2018 jókst á milli ára og skuldir þess grynnkuðu umtalsvert, eða um 6,5 milljarða króna. Á árinu 2019 á Útgerðarfélag Reykjavíkur að greiða um 7,7 milljarða króna af langtímaskuldum til lánastofnana. Skuldirnar voru þó enn umtalsverðar í árslok, alls um 32,4 milljarðar króna.

Ljóst er að salan á Ögurvík seint á árinu 2018 hefur létt á stöðu Útgerðarfélags Reykjavíkur.

Virði sölufélaganna, sem nýverið voru seld til Brims á 4,4 milljarða króna, eru ekki tilgreind sérstaklega í ársreikningnum. að öðru leyti en að nafnverð þeirra er gefið upp. Eignarhlutir Útgerðarfélags Reykjavíkur í öðrum félögum en hlutdeildarfélögum, sem eru þá umrædd sölufélög og önnur sem fyrirtækið átti að öllu leyti, voru bókfærðir á 2,1 milljónir evra, eða um 280 milljónir króna miðað við gengi evru um síðustu áramót. 

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Vigdís Fríða Þorvaldsdóttir
Er vegan börnum mismunað í skólum á Íslandi?
Kjarninn 17. maí 2021
Katrín mun ræða málefni Ísraels og Palestínu við Blinken og Lavrov í vikunni
Málefni Ísraels og Palestínu voru rædd á þingi í dag. Þingmenn Pírata og Viðreisnar kölluðu eftir því að stjórnvöld tækju af skarið og fordæmdu aðgerðir Ísraela í stað þess að bíða eftir öðrum þjóðum. Forsætisráðherra mun tala fyrir friðsamlegri lausn.
Kjarninn 17. maí 2021
Fjölskylda á flótta hefst við úti á götu í Aþenu, höfuðborg Grikklands.
Útlendingastofnun setur hælisleitendum afarkosti: Covid-próf eða missa framfærslu
Útlendingastofnun er farin að setja fólki sem synjað er um vernd þá afarkosti að gangast undir COVID-próf ellegar missa framfærslu og jafnvel húsnæði. Í morgun var sýrlenskum hælisleitanda gert að pakka saman. „Hvar á hann að sofa í nótt?“
Kjarninn 17. maí 2021
Eurovision-hópurinn fékk undanþágu og fór fram fyrir í bólusetningu
RÚV fór fram á það við sóttvarnaryfirvöld að hópurinn sem opinbera fjölmiðlafyrirtækið sendi til Hollands til að taka þátt í, og fjalla um, Eurovision, myndi fá bólusetningu áður en þau færu. Við því var orðið.
Kjarninn 17. maí 2021
ÁTVR undirbýr nú lögbannsbeiðni á starfsemi vefverslana með áfengi.
ÁTVR ætlar að fara fram á lögbann á vefverslanir og undirbýr lögreglukæru
Áfengis- og tóbaksverslun ríkisins telur nauðsynlegt að fá úr því skorið hjá dómstólum hvort innlendar vefverslanir sem selja áfengi milliliðalaust til neytenda séu að starfa löglega, eins og rekstraraðilar þeirra vilja meina.
Kjarninn 17. maí 2021
Jónas Þór Þorvaldsson er framkvæmdastjóri Kaldalóns.
Kaldalón ætlar að skrá sig á aðallista Kauphallar Íslands árið 2022
Kaldalón hefur selt fasteignaþróunarverkefni í Vogabyggð og keypt tekjuberandi eignir í staðinn. Arion banki ætlar að sölutryggja fimm milljarða króna í nýtt hlutafé í tengslum við skráningu Kaldalóns á markað.
Kjarninn 17. maí 2021
Tækifæri í rafmyntaiðnaði til staðar meðan rafmyntir halda velli að mati ráðherra
Líklega mun hið opinbera nýta sér bálkakeðjutækni þegar fram líða stundir samkvæmt svari fjármála- og efnahagsráðherra við fyrirspurn um rafmyntir. Ekki er þó enn útlit fyrir að rafmyntir taki við af hefðbundinni greiðslumiðlun í bráð.
Kjarninn 17. maí 2021
Viðar Hjartarson
Glæpur og refsing – Hugleiðingar vegna nýfallins dóms
Kjarninn 17. maí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent