„Enn einn forsendubresturinn,“ segja Framarar um breytingar á borgarskipulagi

Knattspyrnufélagið Fram leggst gegn því að ekki verði heimilt að byggja íbúðarhúsnæði á skipulagsreit M22 í Úlfarsárdal og fullyrðir að borgin sé að valda sér enn einum forsendubrestinum. Félagið segist þurfa 15-20 þúsund íbúa í Grafarholt og Úlfarsárdal.

Brot af umsögn Fram til skipulagsyfirvalda í Reykjavík.
Brot af umsögn Fram til skipulagsyfirvalda í Reykjavík.
Auglýsing

Fyrirhugaðar breytingar á nýtingu svæðis í Úlfarsárdal, sem í aðalskipulagi Reykjavíkur heitir M22, leggjast illa í Knattspyrnufélagið Fram og fleiri umsagnaraðila á svæðinu, en borgin stefnir að því að ekki verði lengur heimilt að byggja íbúðir á umræddum reit.

Í umsögn aðalstjórnar Fram segir að þetta sé  „enn einn forsendubresturinn á því samkomulagi sem Fram gerði við Reykjavíkurborg um flutning félagins í Úlfarsárdal,“ en þangað hefur Fram verið að flytja starfsemi sína í áföngum á undanförnum árum, úr Safamýri þar sem sögulegar rætur félagsins liggja.

Í svari Reykjavíkurborgar við umsögn Framara segir að íbúðaheimildir á þessum reit hafi séu takmarkaðar í núverandi skipulagi og því er haldið til haga að hverfið hafi ýmsa stækkunarmöguleika, þó ekki séu byggðar íbúðir á svæði M22, sem á einungis að verða undir atvinnustarfsemi, samkvæmt tillögu borgaryfirvalda.


Í tillögum skipulagsyfirvalda er lagt til að ekki verði heimilt að byggja neitt íbúðarhúsnæði á þeim reit sem heitir M22 og sést á myndinni.


Reykjavíkurborg segir ennfremur að eftir samþykkt aðalskipulags Reykjavíkur árið 2014 hafi legið fyrir að borgarhlutinn yrði með um 10 þúsund íbúum eða svipað og sé í Árbænum í dag, í baklandi Fylkis. Í umsögn Fram er minnst á að þegar uppbygging í Úlfarsárdalnum hafi verið kynnt upphaflega hafi lóðir á svæði M22 verið „auglýstar sem glæsilegustu lóðir borgarinnar og seinustu suðurhlíðar Reykjavíkur.“

Þróunin hafi verið í andstöðu við það sem Fram gekkst undir

„Á Skyggnisbraut var gert ráð fyrir verslunarrými og átti þjónustustigið að vera hátt, með yfir 20 þúsund íbúa í hverfinu. Skipulagsþróun hverfisins hefur í raun verið í andstæðu við upphaflegt skipulag þar sem plönum fyrir hverfið var fljótlega breytt í 10 þúsund íbúa hverfi og síðan niður í um þrjú þúsund. Í dag (26.11.2020) eru samtals 2.628 íbúar í Úlfarsárdal og Reynisvatnsás,“ segja Framarar, greinilega óhressir með stöðu mála.

Fram segir þróunina vera í algjörri andstöðu við það sem Fram hafi gengist undir þegar samið var um flutning félagsins í Úlfarsársdal og Grafarholt árið 2008. Aðalstjórnin minnir á að það þurfi að hafa samfélag í kringum sig til að reka íþróttafélag, samfélag „sem er nægjanlega stórt til að félagið geti endurnýjað sig og viðhaldið þeirri starfsemi sem félaginu er uppálagt að halda úti samkvæmt samningi við Reykjavíkurborg.“

Auglýsing

„Til að það sé mögulegt þarf að lágmarki 15-20 þúsund manna byggð í Grafarholti og Úlfarsárdal. Eins er mikilvægt að þeir glæsilegu innviðir sem núna eru í byggingu fyrir Fram í Úlfarsárdal, ásamt menningarmiðstöð og sundlaug nýtist sem flestum. Það að hafa blómlegt og fjölbreytt íþróttastarf í hverfinu á eftir að gera Úlfarsárdalinn að einu glæsilegasta hverfi landsins en til þess að það verði verður Fram að hafa aðgang að stóru hverfi sem hefur fjölbreytta möguleika fyrir íbúa þess,“ segir í umsögn Fram.

Aðalstjórn Fram segir mikla ásókn í sérbýli í hverfinu, sem sjáist vel á góðri sölu. „Ef þetta fallega svæði er tekið út af borðinu þá verður væntanlega ekkert skipulagt svæði í Reykjavík fyrir sérbýli á næstunni fyrir utan óljósar hugmyndir um svæðið austan við núverandi byggð í Úlfarsárdal,“ segir í umsögninni.

Félagið segist ekki leggjast gegn uppbyggingu á atvinnuhúsnæði á svæðinu en leggst algjörlega gegn því að dregið verði úr framboði á íbúðarhúsnæði á þessu svæði, M22. 

Einnig leggjast Framarar gegn því að „mjög gróf starfsemi fari inn á þetta dýrmæta byggingarland“ og skemmi ásýnd svæðisinss og upplifun íbúa hverfisins. 

Í svari við svipuðum athugasemdum segja borgaryfirvöld að skoðað verði í ljósi athugasemda og mótmæla „hvort rétt sé að þrengja skilgreiningu svæðis varðandi atvinnustarfsemi og setja ríkari kröfur um umhverfisgæði.“ Þetta verði tekið til skoðunar við mótun endanlegrar tillögu.


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Ráðherra sveitarstjórnarmála mun ekki hafa frumkvæði að sameiningum sveitarfélaga með færri en 1.000 íbúa eins og upphaflega var lagt til í frumvarpi Sigurðar Inga Jóhannssonar samgöngu- og sveitarstjórnarráðherra.
Hagræn áhrif fækkunar sveitarfélaga geti orðið fimm milljarðar
Nýlega voru breytingar á sveitarstjórnarlögum samþykktar en ein meginbreytingin felur í sér að stefnt skuli að því að lágmarksíbúafjöldi sveitarfélaga verði ekki undir 1.000 manns. Upphaflega stóð til að lögfesta lágmarksíbúafjölda.
Kjarninn 20. júní 2021
Ferli Rauða barónsins lauk á sama stað og hann hófst, á Stokkseyrarvelli sumarið 2016, er hann dæmdi leik heimamanna gegn Afríku.
Saga Rauða barónsins gefin út á bók
Rauði baróninn - Saga umdeildasta knattspyrnudómara Íslandssögunnar er ný bók eftir fyrrverandi knattspyrnudómarann Garðar Örn Hinriksson. Safnað er fyrir útgáfunni á Karolina Fund.
Kjarninn 20. júní 2021
Helga Björg segist óska þess að það væri meiri skilningur hjá fjölmiðlum á valdatengslum og á stöðu fólks í umfjöllunum.
„Framan af var aldrei hringt í mig, enginn hafði samband“
Fyrrverandi skrifstofustjóri skrifstofu borgarstjóra og borgarritara gagnrýnir fjölmiðlaumfjöllun um eineltismál í ráðhúsinu en hún upplifði stöðugt áreiti borgarfulltrúa í langan tíma.
Kjarninn 20. júní 2021
Rannveig Sigurðardóttir, varaseðlabankastjóri peningastefnu Seðlabankans.
Segir mikla verðbólgu bitna verst á tekjulágum
Varaseðlabankastjóri peningastefnu Seðlabankans segir áhrif mikillar verðbólgu vera sambærileg skattlagningu sem herji mest á lágtekjufólk. Samkvæmt henni er peningastefnan jafnvægislist.
Kjarninn 20. júní 2021
Tveir fossar, Faxi og Lambhagafoss, yrðu fyrir áhrifum af hinni fyrirhuguðu virkjun í Hverfisfljóti.
Auglýsa skipulagsbreytingar þrátt fyrir ítrekuð varnaðarorð Skipulagsstofnunar
Skipulagsstofnun ítrekaði í vor þá afstöðu sína að vísa ætti ákvörðun um virkjun í Hverfisfljóti til endurskoðunar aðalskipulags Skaftárhrepps sem nú stendur yfir. Við því var ekki orðið og skipulagsbreytingar vegna áformanna nú verið auglýstar.
Kjarninn 20. júní 2021
Christian Eriksen var borinn af velli eftir að hann hneig niður í leik Dana gegn Finnum um síðustu helgi.
Eriksen og hjartastuðið
Umdeildar vítaspyrnur, rangstöðumörk, brottvísanir eða óvænt úrslit voru ekki það sem þótti fréttnæmast í fyrstu umferð Evrópukeppninnar í fótbolta. Nafn Danans Christian Eriksen var á allra vörum en skjót viðbrögð björguðu lífi hans.
Kjarninn 20. júní 2021
Þórdís Kolbrún hafði betur í oddvitaslagnum í Norðvesturkjördæmi.
Þórdís Kolbrún sigraði í prófkjöri Sjálfstæðisflokksins í Norðvesturkjördæmi
Öll atkvæði í prófkjöri Sjálfstæðisflokksins í Norðvesturkjördæmi hafa verið talin. Haraldur Benediktsson, sem leiddi listann í síðustu kosningum, lenti í öðru sæti en hann sagði nýverið að hann hygðist ekki þiggja annað sætið ef það yrði niðurstaðan.
Kjarninn 20. júní 2021
Þórdís Kolbrún tilkynnti það síðasta haust að hún myndi fara fram í Norðvesturkjördæmi og sækjast eftir oddvitasætinu.
Þórdís Kolbrún leiðir eftir fyrstu tölur í Norðvesturkjördæmi – Haraldur þriðji
Kjörstöðum hefur nú verið lokað í prófkjöri Sjálfstæðisflokksins í Norðvesturkjördæmi. Talin hafa verið 798 atkvæði úr flestum en ekki öllum kjördeildum af um 2200 greiddum atkvæðum Teitur Björn Einarsson er sem stendur í öðru sæti.
Kjarninn 19. júní 2021
Meira úr sama flokkiInnlent