Eigandi Árvakurs tapaði hundruðum milljóna í fyrra

Hlutdeild eins stærsta eiganda Árvakurs, útgáfufélags Morgunblaðsins, í tapi þess á síðasta ári var 61,8 milljónir króna. Sá eigandi á 16,45 prósent hlut og heildartap samkvæmt því var yfir 400 milljónir króna.

Morgunblaðið
Auglýsing

Þórsmörk ehf., eignarhaldsfélagið sem á Árvakur, tapaði um 414 milljónum króna á árinu 2018. Árvakur er útgáfulega Morgunblaðsins, mbl.is og K100. Þetta má lesa úr ársreikningi Hlyns A ehf. eins stærsta eiganda Þórsmerkur. Þar kemur fram að hlutdeild Hlyns A í tapi Þórsmerkur í fyrra hafi verið 61,8 milljónir króna. 

Hlynur A er í eigu Guðbjargar Matthíasdóttur, aðaleiganda Ísfélagsins, og barna hennar. Eina eign Hlyns A í lok síðasta árs var 16,45 prósent hlutur í Þórsmörk og tapið af rekstri Hlyns A reiknast því 16,45 prósent af heildartapi Þórsmerkur. Þegar tap Hlyns A er uppreiknað út frá hlutdeild félagsins kemur í ljós að heildartap Þórsmerkur var um 414 milljónir króna.

Auglýsing
Hvorki Þórs­mörk né Árvak­ur hafa skilað árs­reikn­ingi fyrir árið 2018, en útgáfu­fé­lagið er eina eign Þórs­merk­ur. Und­an­farin ár hafa upp­lýs­ingar í árs­reikn­ingum félaga sem eiga í Þórs­mörk hins vegar sýnt hvert tap Árvak­urs er. Fyrir árið 2016 og 2017 var t.d. tap Hlyns A vegna hlutar félags­ins í Þórs­mörk í fullu sam­ræmi við það tap sem Árvakur opin­ber­aði þegar árs­reikn­ingur þess félags var birt­ur.

Yfir tveggja milljarða tap á áratug

Árvakur hefur glímt við mik­inn halla­­rekstur á und­an­­förnum árum og hlut­hafar þess hafa ítrekað þurft að leggja útgáf­unni til fé.

Frá því að nýir eig­endur tóku við rekstr­inum árið 2009 og fram til loka árs 2018 tap­aði félagið um 2,2 millj­­­örðum króna miðað við ofangreinda útreikninga á tapi Árvakurs í fyrra. Tapið eykst umtalsvert á milli ára, en Árvakur tapaði 284 milljónum króna árið 2017. 

Kjarn­inn greindi frá því í febr­úar síð­ast­liðnum að hlutafé í Þórs­mörk, eig­anda Árvak­urs, hefði verið aukið um 200 millj­ónir króna þann 21. jan­úar 2019. Auk þess var sam­­þykktum félags­­ins breytt á þann veg að stjórn þess er heim­ilt að hækka hluta­­féð um allt að 400 millj­­ónir króna til við­­bótar með útgáfu nýrra hluta. Sú heim­ild gildir til árs­loka 2019.

Davíð Oddsson var ráðinn ritstjóri Morgunblaðsins síðla árs 2009. Hann hefur því gegnt þeirri stöðu í tíu ár í haust. Árið 2016 tók hann sér leyfi frá störfum og bauð sig fram til forseta. Hann hlaut 13,7 prósent atkvæða og var ekki kjörinn. MYND: Birgir Þór HarðarsonKaup­fé­lag Skag­firð­inga (KS) og félög tengd Ísfé­lagi Vest­manna­eyja lögðu til 80 pró­sent þeirra 200 millj­óna króna sem settar voru inn í rekstur Árvak­urs. Alls lögðu þessar tvær blokkir til 160 millj­ónir króna af milljónunum 200. Þær 40 millj­ónir króna sem upp á vant­aði dreifð­ust á nokkra smærri hlut­hafa en eng­inn nýr hlut­hafi bætt­ist í hóp­inn við hluta­fjár­aukn­ing­una. 

Alls tóku fimm skráðir hlut­hafar ekki þátt í hluta­fjár­aukn­ing­unni og minnk­aði hlut­falls­leg eign þeirra sam­hliða henni. Á meðal þeirra var félagið Ramses II ehf., í eigu Eyþórs Arn­alds, odd­vita Sjálf­stæð­is­flokks í borg­ar­stjórn Reykja­vík­ur. Eign­ar­hlutur Ramses hefur skroppið saman úr 22,87 pró­sentum í 20,05 pró­sent.  Stundin hefur greint frá því að Eyþór hafi keypt hlut sinn í Árvakri með 325 milljón króna kúlu­láni frá félagi í eigu Sam­herja. Þar hefur meðal ann­ars komið fram að Eyþór hafi aldrei viljað upp­lýsa um hvernig hann hafi fjár­magnað kaupin á hlutnum og sagt að við­skiptin væru trún­að­ar­mál.

Flestir minni eig­endur Þórs­merkur eru tengdir sjá­v­­­ar­út­­­vegs­­fyr­ir­tækj­­um.

Færðu niður hlutaféð um milljarð

Frá því að nýir eig­endur tóku við Árvakri árið 2009 hafa þeir lagt félag­inu til rúm­lega 1,6 millj­arð króna. Þar af nemur fram­lagt hlutafé KS um 324 millj­ónum króna og fram­lagt hlutafé tveggja félaga sem tengj­ast Ísfé­lag­inu um 484 millj­ónum króna. Annað þeirra er áðurnefnt Hlynur A en hitt er Ísfélagið sjálft.

Auglýsing
Í maí síðastliðnum var ákveðið að lækka hlutafé í Þórsmörk  um einn milljarð króna. Samkvæmt tilkynningu til fyrirtækjaskráar var það gert til jöfnunar á tapi. 

Við það lækkaði hlutafé Þórsmerkur úr 1,6 milljarði króna í 606 milljónir króna. Það þýðir að eigendur félagsins hafa afskrifað milljarð af því fjármagni sem þeir settu inn í félagið. 

Virði Þórsmerkur hefur farið hratt lækkandi í bókum Hlyns A síðustu ár. Félagið mat eign­ar­hlut sinn í Þórs­mörk á 177,7 millj­ónir króna í lok árs 2016 á 135 millj­ónir króna ári síðar. Um síðustu áramót var hluturinn metinn á 99,8 milljónir króna sem þýðir að heild­ar­virði Þórs­merk­ur, og þar af leið­andi Árvak­urs, hefur farið úr um 1.080 millj­ónum króna í um 606 millj­ónir króna á einu ári. Það er í samræmi við virði alls hlutafjár Þórsmerkur eftir að það var lækkað um milljarð króna í maí. 

Eign­ar­hald Þórs­merkur er eft­ir­far­andi:

 • Ramses II ehf., eig­andi Eyþór Lax­dal Arn­alds, 20,05 pró­sent
 • Íslenskar sjáv­ar­af­urðir ehf.,  ­forsv.m. Sig­ur­jón Rafns­son, 20,00 ­pró­sent
 • Hlyn­ur A ehf., ­forsv.maður­ Guð­björg Matth­í­as­dótt­ir, 16,45 ­pró­sent
 • Ísfé­lag Vest­manna­eyja hf., ­forsv.maður­ ­Stefán Frið­riks­son, 13,43 ­pró­sent
 • Legalis s­f., ­forsv.maður­ ­Sig­ur­björn Magn­ús­son, 12,37 ­pró­sent
 • Rammi hf., ­forsv.maður­ Ólafur Mart­eins­son, 6,14 ­pró­sent
 • Þingey ehf., ­forsv.maður­ Að­al­steinn Ing­ólfs­son, 3,59 ­pró­sent
 • Stál­skip ehf., ­forsv.maður­ Hall­dór Krist­jáns­son, 3,08 ­pró­sent
 • Brekku­hvarf ehf., ­forsv.maður­ Ás­geir Bolli Krist­ins­son, 2,05 ­pró­sent
 • Fari ehf., ­forsv.maður­ Jón Pálma­son, 1,54 ­pró­sent
 • Hrað­frysti­húsið – Gunn­vör hf., ­forsv.maður­ Einar Valur Krist­jáns­son, 1,30 ­pró­sent

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Kolbrún Benediktsdóttir varahéraðssaksóknari í dómsal í dag.
„Hér er ekki um leikaraskap, slysni eða eitthvað grín að ræða“
Það er mat ákæruvaldsins að Marek sé ekki að segja nákvæmlega allt sem hann muni frá deginum sem bruninn á Bræðraborgarstíg varð. Verjandi fer fram á að ef hann verði fundinn sekur og ósakhæfur verði hann ekki dæmdur til öryggisgæslu.
Kjarninn 5. maí 2021
Birna Einarsdóttir bankastjóri segir ljóst að spennandi tímar séu framundan, vegna fyrirhugaðrar sölu ríkisins á hluta af hlut sínum í Íslandsbanka.
Íslandsbanki hagnaðist um 3,6 milljarða á fyrsta ársfjórðungi
Eigið fé Íslandsbanka nam 185 milljörðum króna í lok mars. Bankastjórinn segir spennandi tíma framundan, í ljósi þess að stefnt sé að skráningu bankans á verðbréfamarkað að undangengnu útboði á hluta af hlut ríkisins í honum.
Kjarninn 5. maí 2021
Höfuðstöðvar Arion banka í Borgartúninu
Arion hagnast um 6 milljarða á þremur mánuðum
Þrátt fyrir lága vexti og efnahagssamdrátt var hagnaður Arion banka á fyrsta fjórðungi þessa árs mun meiri en á sama tímabili í fyrra.
Kjarninn 5. maí 2021
Björn Leví Gunnarsson, þingmaður Pírata.
„Þeirra er ævintýralega ósanngjarna lýðræðið sem við búum við“
Björn Leví segir að skipting sæta milli þingflokka sé mjög ójöfn. Auðveldasta lausnin til að leysa vandamálið sé að fjölga jöfnunarsætum – það sé ekki flókið né ósanngjarnt.
Kjarninn 5. maí 2021
Samkvæmt því sem segir í nafnlausum skoðanadálki Morgunblaðsins í dag „gæti orðið bið á því“ að blaðið sendi fulltrúa sinn á fund félaga í BÍ til þess að ræða umdeilda skoðanaauglýsingu Samherja sem beindist gegn fréttamanninum Helga Seljan.
Morgunblaðsmenn ekki spenntir fyrir því að ræða auglýsingu Samherja við félagsmenn BÍ
Í ritstjórnardálki í Morgunblaðinu segir að það „gæti orðið bið á því“ að yfirmenn blaðsins þekkist boð um að mæta á fund félaga í Blaðamannafélaginu til að ræða siðferðileg álitaefni í tengslum við birtingu umdeildrar auglýsingar frá Samherja á mbl.is.
Kjarninn 5. maí 2021
Lilja Rafney Magnúsdóttir, þingmaður VG.
Umræða um málefni innflytjenda gengur fram af þingmanni – Skömm að tala málið niður
Þingmaður Vinstri grænni segir að Íslendingar eigi að sýna þann þroska að geta sinnt útlendingamálum með almennilegum hætti og gera það sem best – „við sem rík þjóð“. Umræða Miðflokksmanna hafi gengið fram af henni í gær.
Kjarninn 5. maí 2021
Þriðjungur fyrstu ferðagjafarinnar fór til tíu fyrirtækja
Nú stendur til að endurnýja ferðagjöf stjórnvalda til að örva eftirspurn innanlands. Rúmur helmingur þeirra sem áttu rétt fyrstu ferðagjöfinni hafa nýtt hana. Á meðal þeirra sem fengu mest í sinn hlut voru eldsneytissalar og skyndibitakeðjur.
Kjarninn 5. maí 2021
Hluti þingliðs Miðflokksins á björtum og fallegum sumardegi fyrr á kjörtímabilinu.
Stillt upp á lista hjá Miðflokknum í öllum kjördæmum
Fimm manna uppstillingarnefndir munu setja saman framboðslista Miðflokksins í öllum kjördæmum landsins fyrir komandi kosningar, en ekki kosið í sæti á lista á félagsfundum. Fylgi flokksins hefur verið í nokkurri lægð að undanförnu.
Kjarninn 5. maí 2021
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar