Þurfa að gera yfirtökutilboð upp á 65 milljarða króna

Yfirtökuskylda er fyrir hendi vegna viðskipta með 34,1 prósent hlut í HB Granda.

HB Grandi
Auglýsing

Guðmundi Kristjánssyni, forstjóra og aðaleiganda Brims, ber að gera yfirtökutilboð í alla hluti í HB Granda, vegna viðskipta hans með 34,1 prósent hlut í félaginu. 

Eins og greint var frá á vef Kjarnans í gær, virkjast yfirtökuskylda við kaupa á 30 prósent hlut í skráðu félagi, samkvæmt lögum um verðbréfaviðskipti. 

Verðið sem greitt er fyrir hlutina, sem áður voru í eigu Kristjáns Loftssonar og Halldórs Teitssonar, er um 16 prósent yfir núverandi markaðsvirði, en við lokun markaða á miðvikudag, sem er var síðasti viðskiptadagur, var verðmiðinn á HB Granda 54,7 milljarðar króna. Sé mið tekið af verðmiðanum í viðskiptum Guðmundar, þá er hann um 65 milljarðar króna. 

Auglýsing

Ljóst er að því að umfang þessara viðskipta getur hlaupið á enn fleiri milljörðum en 21,7 sem hann þarf að greiða fyrir hluti Kristjáns og Halldórs Teitssonar. 

Guðmundur vonast sjálfur til þess, að núverandi hluthafar verði áfram eigendur HB Granda, en yfirtökuskyldan, og tilboð í alla aðra hluti, er því lagaleg skylda. 

Eigið fé HB Granda nam í lok árs í fyrra um 257 milljónum evra, eða sem nemur um 35 milljörðum króna. 

Yfirtökuskyldan er skýr í lögum.

Efnahagur Brims, þar sem Guðmundur er aðaleigandi, en eignir þess nema yfir 50 milljörðum króna og eigið féð yfir 20 milljörðum. Þá á Guðmundur einnig um þriðjungshlut í Vinnslustöðinni í Vestamannaeyjum. 

Meðal stærstu eigenda HB Granda í dag eru íslenskir lífeyrissjóðir. Lífeyrissjóður verslunarmanna með tæplega 13,7% hlut og Lífeyrissjóður starfsmanna ríkisins með ríflega 11,7% hlut.

Forvitnilegt verður að sjá hvernig hluthafar félagsins taka í yfirtökutilboðið, því Kristján Loftsson mat það svo að tilboð Guðmundar væri gott, því hefði hann ákveðið að taka tilboðinu. Lífeyrissjóðirnir hafa hagnast vel á viðskiptum sínum með hlutabréf í HB Granda og geta fengið umtalsverðan söluhagnað ef þeir taka tilboði í hlutinn. 

Hins vegar er HB Grandi traust fyrirtæki, sem hefur sterkan efnahag og hefur auk þess langa og trausta rekstrarsögu. Að því leytinu til eru skammtímasveiflur á verðmiða félagsins ekki endilega aðalatriðið þegar kemur að sýn eigenda félagsins, heldur frekar að félagið hefur greitt eigendur mikinn arð árlega og er burðarstólpi í íslenskum sjávarútvegi. 


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Einstök lönd geta ekki „bólusett sig út úr“ faraldrinum
Þrjú ríki heims hafa bólusett yfir 70 prósent íbúa. Ísland er eitt þeirra. Hlutfallið er undir 1,5 prósenti í Afríku. Ef ekki næst að koma því í 10 prósent bráðlega verður það „ör á samvisku okkar allra“ enda nóg til af bóluefnum, segir sérfræðingur WHO.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Fékk „bakteríuna“ eftir Söngvakeppni sjónvarpsins
„Lögin hafa orðið til á yfir 20 ára tímabili og er því nokkur breidd í þessu hjá mér; allt frá stígandi ballöðum til eins konar rokkóperu,“ segir Pétur Arnar Kristinsson sem blásið hefur til söfnunar fyrir útgáfu fyrstu breiðskífu sinnar.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Smári McCarthy er að hætta á þingi og ætlar í kjölfarið að láta reyna á sitt eigið hugvit í tengslum við loftslagsbreytingar.
„Flokkarnir voru að þvælast fyrir hvorum öðrum“ og niðurstaðan varð núll
Smára McCarthy fráfarandi þingmanni Pírata finnst sem undanfarin fjögur ár hafi litast af því að lítið ráðrúm hafi verið til þess að ræða pólitík, þar sem stjórnarflokkarnir eru ósammála um mörg grundvallarmálefni.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Það er fremur fátítt að sólarhringsúrkoma í Reykjavík mælist meira en 20 mm eða meiri að sumarlagi.
Rignir af meiri ákefð nú en áður?
Fátt bendir til þess að Ísland sleppi alfarið við aftakaúrkomu sem nágrannaríki okkar hafa upplifað á síðustu árum, skrifar Einar Sveinbjörnsson veðurfræðingur og veltir fyrir sér getu fráveitukerfa til að taka við meiriháttar vatnsflaumi.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Norska kvennaliðið í strandhandbolta að loknu Evrópumeistaramótinu í Búlgaríu á dögunum.
Bikiní- og stuttbuxnadeilan
Nýafstaðið Evrópumeistaramót í strandhandbolta vakti mikla athygli víða um heim. Það var þó ekki keppnin sjálf sem dró að sér athyglina heldur deilur um klæðnað. Nánar tiltekið klæðnað norska kvennalandsliðsins.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Joe Biden forseti Bandaríkjanna tilkynnti í apríl að viðskiptaþvingunum yrði beitt á Rússland vegna njósnanna.
Brotist inn í tölvupósta bandarískra saksóknara
Óttast er að viðkvæmum gögnum hafi verið stolið er brotist var inn í tölvur tæplega þrjátíu embætta saksóknara í Bandaríkjunum á síðasta ári. Bandarísk yfirvöld telja Rússa standa að baki árásinni.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eftir helgi verða breytingar á ferðatakmörkunum til Bretlands.
Fagna ákvörðun Breta um að bólusettir sleppi við sóttkví
„Hvenær ætla Bandaríkin að svara í sömu mynt?“ spyrja Alþjóða samtök flugfélaga sem fang ákvörðun Breta um að aflétta sóttkvíarkröfum á bólusetta farþega frá Bandaríkjunum og ESB-ríkjum.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eggert Gunnarsson
Hamfarakynslóðin
Kjarninn 31. júlí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent