Stoðir stærsti íslenski einkafjárfestirinn í Arion

Fjárfestingarfélagið sem áður var þekkt sem FL Group á hlut að andvirði tæplega milljarðs íslenskra króna í Arion banka.

Með 0,6 prósenta eignahlut er sjóðurinn orðinn stærsti íslenski einkafjárfestirinn í Arion.
Með 0,6 prósenta eignahlut er sjóðurinn orðinn stærsti íslenski einkafjárfestirinn í Arion.
Auglýsing

Fjárfestingarfélagið Stoðir (áður FL Group) er stærsti íslenski einkafjárfestirinn í hluthafahópi Arion banka, en félagið á 0,6 prósenta hlut í bankanum sem metinn er á tæplega milljarð íslenskra króna. Þetta kemur fram í frétt Markaðsins á Fréttablaðinu í dag. 

Samkvæmt fréttinni skráðu Stoðir sig fyrir í kringum 100 milljónum hluta í útboðinu, eða sem jafngildir 7,5 milljörðum miðað við útboðsgengi, en fékk einungis 12% af því, eða tæplega milljarð, úthlutað í bankanum. Meðal annarra einkafjárfesta í bankanum er Vogun hf., en Kristján Loftsson og fjölskylda er stærsti hluthafi þess félags í gegnum Fiskveiðihlutafélagið Venus. Arion banki er sjálfur á meðal stærstu hluthafa Stoða með um 16 prósenta hlut.

Auglýsing

Hverjir eiga Stoði?

Stoðir, sem áður hét FL Group, fór með himinskautum fyrir bankahrun sem eitt umsvifamesta fjárfestingafélag bankabólunnar. Þegar Glitnir, stærsta eign FL Group, féll var ljóst að félagið myndi ekki lifa af. Það fór í greiðslustöðvun og síðar í gegnum nauðasamninga þar sem kröfuhafar eignuðust félagið. Stærstur þeirra var Glitnir, bankinn sem félagið hafði átt stóran hlut í. 

Síðustu ár hafa Stoðir hægt og rólega selt eignir sínar og greitt afraksturinn til kröfuhafa. Í fyrravor seldi svo GlitnirHoldco 40 prósent í félaginu á meðan tvö félög, S121 ehf. og S122 ehf., keyptu rúman 50 prósenta hlut. Félögin tvö eru í eigu stórra hluthafa í Tryggingarmiðstöðunni sem voru margir hverjir lykilmenn í FL Group á árunum fyrir hrun. 

5 milljarða hagnaður

Síðastliðinn mars seldu Stoðir, í gegnum eignarhaldsfélagið Ferskur Holding 1, tæpan 9% eignarhlut sinn í hollenska drykkjarvöruframleiðandanum Refresco, en yfirtökutilboðið var samþykkt af Refresco í október í fyrra. Söluvirðið nam 144 milljónum evra, sem jafngildir um 18 milljörðum íslenskra króna. Hlutur Stoða var metinn á um 12,7 milljarða króna um áramótin 2016/2017, sem þýðir að félagið hagnaðist um rúma fimm milljarða á síðasta ári. Með hagnaði síðasta árs hækkaði eigið fé félagsins einnig um fimm milljarða, en það stendur nú í 18,3 milljörðum íslenskra króna samkvæmt síðasta ársreikningi.

Formaður stjórnar Stoða er Jón Sigurðsson, en með honum í stjórn sitja þeir Sigurjón Pálsson og Örvar Kærnested. Framkvæmdastjóri félagsins er Júlíus Þorfinnsson. 

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Ari
„Vægi loftslagsmálanna minnkar ekki þessa dagana“
Þingmaður VG segir að ef Íslendingar standi við það sem þeir hafa samþykkt af áætlunum um loftslagsmál og geri aðeins betur hafi þeir að minnsta kosti staðið við sinn skerf í málaflokknum.
Kjarninn 8. maí 2021
Brynjar Níelsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins.
Býður sig fram í 2. sæti – stefnir á að verða í framvarðasveit flokksins í Reykjavík
Brynjar Níelsson ætlar að bjóða fram krafta sína fyrir Sjálfstæðisflokkinn fyrir næstu kosningar en hann hefur verið á þingi síðan 2013.
Kjarninn 8. maí 2021
Nichole Leigh Mosty
Ég vil tala um innflytjendur.
Leslistinn 8. maí 2021
Jón Sigurðsson
Ein uppsprettulind mennskunnar
Kjarninn 8. maí 2021
Þorsteinn Már Baldvinsson, forstjóri Samherja, er einn þeirra sex sem eru með stöðu sakbornings í rannsókn héraðssaksóknara á viðskiptaháttum fyrirtækisins.
Fjallað um rannsókn á Samherja í skráningarlýsingu Síldarvinnslunnar
Hlutafjárútboð Síldarvinnslunnar hefst á mánudag. Á meðal þeirra sem ætla að selja hlut í útgerðinni í því er Samherji, sem verður þó áfram stærsti eigandi Síldarvinnslunnar. Fjallað er um rannsókn yfirvalda á Samherja í skráningarlýsingu.
Kjarninn 8. maí 2021
Nornahár og nornatár
Eigendur Icelandic Lava Show í Vík í Mýrdal skrifa reglulega hraunmola á Kjarnann. Þetta er sá fimmti. Markmiðið er að útskýra hin ýmsu fyrirbæri íslenskrar eldvirkni á einfaldan og áhugaverðan hátt.
Kjarninn 8. maí 2021
Þögnin rofin á ný
Hundruð íslenskra kvenna hafa í vikunni stigið fram opinberlega með sínar erfiðustu minningar, í kjölfar þess að stuðningsbylgja reis upp með þjóðþekktum manni sem tvær konur segja að brotið hafi á sér. Lærði samfélagið lítið af fyrri #metoo-bylgjunni?
Kjarninn 8. maí 2021
Benedikt Gíslason, bankastjóri Arion banka.
Arion banki að ná markmiðum sínum og ætlar að dæla fé til hluthafa á næstu árum
Umfram eigið fé Arion banka var 41 milljarður króna í lok mars síðastliðins. Bankinn ætlar að greiða hluthöfum sínum út um 50 milljarða króna á næstu árum. Hann hefur nú náð markmiði sínu um arðsemi tvo ársfjórðunga í röð.
Kjarninn 8. maí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent