Eignarhlutur Útgerðarfélags Reykjavíkur í Brimi á leið í 52,8 prósent

Enn eru ekki allir fyrirvarar uppfylltir vegna kaupa stærsta eiganda Brims á stórum hlut í félaginu af sjávarútvegsarmi Kaupfélags Skagfirðinga á tæpa átta milljarða króna. Búist er við því að kaupin gangi í gegn 1. desember.

Guðmundur Kristjánsson er stærsti eigandi Brims og forstjóri félagsins.
Guðmundur Kristjánsson er stærsti eigandi Brims og forstjóri félagsins.
Auglýsing

Útgerð­ar­fé­lag Reykja­víkur mun eiga um 52,8 pró­sent í Brimi þegar búið verður að ganga frá kaupum félags­ins á hlut FISK Seafood, sjáv­ar­út­vegs­arms Kaup­fé­lags Skag­firð­inga, í sjáv­ar­út­vegs­fyr­ir­tæk­inu fyrir tæp­lega átta millj­arða króna. Fyr­ir­varar vegna kaupanna hafa enn ekki verið upp­fylltir en gert er ráð fyrir því að þeir verði það þann 1. des­em­ber næst­kom­and­i. 

Þetta kemur fram í til­kynn­ingu til Kaup­hallar Íslands.

Kaup Útgerð­ar­fé­lags Reykja­víkur á hlut FISK Seafood í Brim voru kunn­gjörð í byrjun sept­em­ber. FISK hafði nokkrum vikum áður keypt hlut Gildis líf­eyr­is­sjóðs í Brimi sem sjóð­ur­inn ákvað að selja vegna óánægju með kaup Brims á nokkrum sölu­fé­lögum af Útgerð­ar­fé­lagi Reykja­víkur á 4,4 millj­arða króna. Guð­mundur Krist­jáns­son, aðal­eig­andi Útgerð­ar­fé­lags Reykja­vík­ur, er for­stjóri Brims. Kaup­verðið sem var greitt fyrir sölu­fé­lögin var greitt með hluta­fjár­aukn­ingu í Brimi, sem nú hefur orðið að veru­leika. 

Eftir hluta­fjár­aukn­ing­una er hlutur Útgerð­ar­fé­lags Reykja­víkur og tengdra aðila í þessu eina skráða sjáv­ar­út­vegs­fyr­ir­tæki lands­ins orðin 42,71 pró­sent. 

Nái Útgerð­ar­fé­lag Reykja­víkur að upp­fylla fyr­ir­var­ana sem settir voru fyrir kaupum þess á hlut FISK Seafood í Brimi fyrir 1. des­em­ber næst­kom­andi mun eign­ar­hlutur þess í Brimi fara í 52,76 pró­sent. Í til­kynn­ingu til kaup­hallar segir þó að Útgerð­ar­fé­lag Reykja­víkur stefni „að því að hlutur þess af heild­ar­hlutafé Brim hf. verði undir helm­ingi hluta­fjár til fram­tíð­ar.“

Gildi fór vegna end­ur­tek­inna við­skipta við stærsta eig­and­ann

Hinn 18. ágúst síð­ast­lið­inn var frá því greint að FISK Seafood hefði gert skipti á hluta­bréfum við Gildi líf­eyr­is­sjóð. FISK eign­að­ist hluta­bréf Gildis í Brimi og Gildi eign­að­ist meðal ann­ars hluta­bréf í Högum í stað­inn. 

Auglýsing
Da­víð Rúd­­­ólfs­­son, for­­­stöð­u­­­maður eigna­­­stýr­ingar og stað­­­geng­ill for­­­stjóra Gildis líf­eyr­is­­­sjóðs, sagði við Kjarn­ann að ástæða söl­unnar væru við­­skipti Brims við stærsta hlut­hafa félags­­ins, sam­­þykkt hefðu verið á hlut­hafa­fundi í vik­unni á und­an. Við­­skiptin sner­ust um kaup Brims á öllu hlutafé í sölu­­­­fé­lögum í Jap­an, Hong Kong og á meg­in­landi Kína, sem og þjón­ustu­fé­lagi á Íslandi, frá Útgerð­­­­ar­­­­fé­lagi Reykja­víkur á 4,4 millj­­­­arða króna. „Veg­­ferðin sem félagið virð­ist vera á með end­­ur­­teknum og umfangs­­miklum við­­skiptum við stærsta hlut­hafa og for­­stjóra félags­­ins er óásætt­an­­leg,“ sagði Dav­íð.

FISK var hins vegar ekki lengi hlut­hafi í Brimi. Hinn 9. sept­em­ber var til­kynnt um kaup Útgerð­ar­fé­lags Reykja­víkur á hlut FISK í Brimi, sem var 10,18 pró­sent af heild­ar­hluta­fé. Kaup­verðið var á geng­inu 40,4 og nam um átta millj­örðum króna. FISK hafði eign­ast bréfin á geng­inu 36, um þremur vikum fyrr, og því var hagn­að­ur­inn umtals­verður af þessum við­skipt­um, eða um 1,4 millj­arðar króna. 

Í grein á vefnum Feyki, sem er í eigu Kaup­fé­lags Skag­firð­inga, sem birt­ist skömmu síðar var fjallað um við­skipt­in. Þar kom fram fram að Útgerð­ar­fé­lag Reykja­víkur hefði greitt 4,6 millj­arða króna af kaup­verð­inu með afla­heim­ildum í þorski, ýsu, ufsa og stein­bít­i. 

Gengi bréfa í Brimi er nú 38,25 krónur á hlut.  Í upphafi árs 2020

Við á Kjarnanum göngum bjartsýn og einbeitt inn í nýtt ár og þökkum lesendum fyrir það traust sem þeir sýna með því að styrkja Kjarnann. 

Frjáls framlög frá lesendum hafa vaxið jafnt og þétt síðustu árin og eru mikilvæg tekjustoð undir reksturinn. Þau gera okkur kleift að halda áfram að taka þátt í umræðunni og greina kjarnann frá hisminu. 

Við tökum hlutverk okkar sem fjölmiðill í þjónustu almennings alvarlega. Kjarninn birti 409 fréttaskýringar og 2.367 fréttir á árinu 2019. Kjarninn er vettvangur umræðu og á nýliðnu ári voru 539 skoðanagreinar birtar, stærstur hluti þeirra aðsendar greinar. 

Okkar tryggð er aðeins við lesendur. Við erum skuldbundin ykkur og værum þakklát ef þið vilduð vera með í að gera Kjarnann enn sterkari.

Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Sjö prósent tekjuvöxtur hjá Marel í fyrra
Framlegð af rekstri Marels á síðustu þremur mánuðum ársins í fyrra, var lægri en vonir stóðu til. Bjartir tímar eru þó framundan, segir forstjórinn. Markaðsvirði félagsins fór yfir 500 milljarða í dag.
Kjarninn 17. janúar 2020
Mannréttindadómstóllinn hafnaði Sigríði Andersen
Fyrrverandi dómsmálaráðherra fær ekki að koma sjónarmiðum sínum beint á framfæri við yfirdeild Mannréttindadómstóls Evrópu.
Kjarninn 17. janúar 2020
Drífa Snædal, forseti ASÍ.
Hækkanir á fasteignagjöldum áhyggjuefni
Forseti ASÍ segir að hækkanir á fasteignagjöldum muni hafa áhrif á lífskjarasamningana ef ekkert annað verði gert á móti.
Kjarninn 17. janúar 2020
Heiða María Sigurðardóttir
Einlæg bón um að endurskoða skerðingu leikskóla
Kjarninn 17. janúar 2020
Skrokkölduvirkjun er fyrirhuguð á Sprengisandsleið milli Hofsjökuls og Vatnajökuls. Það svæði er innan marka fyrirhugaðs hálendisþjóðgarðs.
Telja stórframkvæmdir ekki rúmast innan þjóðgarða
Nýjar virkjanir falla illa eða alls ekki að markmiðum hálendisþjóðgarðs. Stórframkvæmdir þjóna ekki verndarmarkmiðum, yrðu „stórslys“ og myndu ganga að þjóðgarðshugtakinu dauðu.
Kjarninn 17. janúar 2020
Höfuðstöðvar Vísis í Grindavík.
Vísir og Þorbjörn hætta við sameiningu
Tvö stór sjávarútvegsfyrirtæki í Grindavík, sem saman halda á 8,4 prósent af öllum úthlutuðum fiskveiðikvóta, eru hætt við að sameinast. Þess í stað ætla þau að halda góðu samstarfi áfram.
Kjarninn 17. janúar 2020
Áslaug Arna Sigurbjörnsdóttir og Katrín Jakobsdóttir
Endurskoða lög um ráðherraábyrgð og Landsdóm
Forsætisráðherra mun í samráði við dómsmálaráðherra fela sérfræðingi að ráðast í endurskoðun á lögum um ráðherraábyrgð annars vegar og lögum um Landsdóm hins vegar. Vonir standa til þess að vinnunni verði lokið á haustmánuðum.
Kjarninn 17. janúar 2020
Seðlabankinn unir niðurstöðunni og er búinn að hafa samband við Gunnhildi Örnu
Seðlabanki Íslands segir að verkferlar hans í ráðningarmálum hafi verið styrktir í kjölfar þess að kærunefnd jafnréttismála komst að þeirri niðurstöðu að hann hefði brotið jafnréttislög með ráðningu upplýsingafulltrúa í fyrrasumar.
Kjarninn 17. janúar 2020
Meira úr sama flokkiInnlent