Forstjóri Samherja vill aftur í stjórn Sjóvá

Tímabundinn forstjóri Samherja steig úr stól stjórnarformanns Sjóvá í nóvember í fyrra vegna anna. Hann sækist nú eftir því að setjast aftur í stjórnina á komandi aðalfundi. Samherji á tæpan helming í stærsta eiganda Sjóvá.

Björgólfur Jóhannsson, tímabundinn forstjóri Samherja.
Björgólfur Jóhannsson, tímabundinn forstjóri Samherja.
Auglýsing

Björgólfur Jóhannsson, sem hefur verið tímabundinn forstjóri Samherja frá því um miðjan nóvember í fyrra, sækist eftir því að sitja áfram í stjórn tryggingafélagsins Sjóvá. Björgólfur var stjórnarformaður félagsins áður en hann tók við forstjórastarfinu hjá Samherja, en tilkynnti á stjórnarfundi 19. nóvember 2019 að hann myndi víkja tímabundið úr stjórninni „vegna anna“.

Björgólfur var fyrst kjörinn í stjórn Sjóvá í mars í fyrra og tók samstundis við sem stjórnarformaður. Stærsti eigandi Sjóvá er SVN eignafélag, sem er í eigu Síldarvinnslunnar, með 13,97 prósent eignarhlut. Samherji á 44,6 prósent í Síldarvinnslunni auk þess sem Kald­bak­ur, félag í eigu Sam­herja, á 15 pró­sent hlut í öðru félagi sem á 5,3 pró­sent hlut í Síld­ar­vinnsl­unni. Samanlagður eignarhlutur Samherja og tengdra aðila í Síldarvinnslunni er því 49,9 prósent og Þor­steinn Már Baldvinsson, einn aðaleiganda Samherja og fyrrverandi forstjóri fyrirtækisins, var stjórn­ar­for­maður Síld­ar­vinnsl­unn­ar um árabil. 

Auglýsing
Hann steig úr þeim stóli í kjölfar þess að Kveikur, Stundin, Wikileaks og Al Jazeera birtu umfjöllun sína um viðskiptahætti Samherja í Namibíu og víðar þar sem fjallað var um meintar mútugreiðslur, peningaþvætti og skattasniðgöngu. Tíu manns sitja nú í fangelsi í Namibíu og bíða réttarhalda vegna mála sem tengjast viðtöku mútugreiðslna vegna málsins.

14 sóttust eftir stjórnarsetu

Aðalfundur Sjóvá fer fram 12. mars næstkomandi. Í skýrslu tilnefningarnefndar félagsins kemur fram að 14 framboð hafi borist til setu í aðalstjórn, en að fimm aðilar hafi dregið framboð sín til baka þegar fyrir lá að tilnefningarnefnd myndu ekki mæla með þeim. Því sækjast níu manns eftir fimm sætum í stjórninni. Þeirra á meðal eru, líkt og áður sagði, Björgólfur. 

Tilnefningarnefndin mælir með því að hann verði kjörinn í stjórnina ásamt þeim Guðmundi Erni Gunnarssyni, fyrrverandi forstjóri VÍS, Hildi Árnadóttur, núverandi stjórnarformanni Sjóvár, Inga Jóhanni Guðmundssyni, stjórnarmanns og einn eiganda Síldarvinnslunnar og Ingunni Agnes Kro lögmanni.

Mun sitja lengur en búist var við

Í við­tali við norska við­skipta­blaðið Dagens Næringsliv sem birt var um miðjan des­em­ber í fyrra sagði Björgólfur að hann bygg­ist við því að hann myndi ljúka hlut­verki sínu sem tíma­bund­inn for­­stjóri Sam­herja á fyrsta árs­fjórð­ungi árs­ins 2020. 

Í við­tali við vef­mið­il­inn Intrafish, sem sér­­hæfir sig í umfjöllun um sjá­v­­­ar­út­­­vegs­­mál, ­sem birt var í jan­úar var hafði sá tími sem Björgólfur vænti þess að vera í starfi þó lengst. Þar sagð­ist hann ekki reikna með því að sitja í for­stjóra­stólnum lengur en fram á mitt ár 2020. Þar úti­lok­aði Björgólfur enn fremur ekki að Þor­steinn Már myndi snúa aftur í stól­inn. „Hann hefur verið starf­andi í sjá­v­­­ar­út­­­vegi á Íslandi í mörg ár og er lík­­­lega sá náungi sem veit mest um sjá­v­­­ar­út­­­veg á Íslandi og í Evr­­ópu,“ sagði Björgólfur um Þor­­stein Má.

Í skýrslu tilnefninganefndar Sjóvá segir hins vegar að Björgólfur áætli að láta af störfum hjá Samherja fyrir lok fyrsta ársfjórðungs 2020, sem lýkur í lok mars næstkomandi.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Sigríður Ólafsdóttir
Draumastarf og búseta – hvernig fer það saman?
Kjarninn 23. september 2021
Árni Stefán Árnason
Dýravernd: Í aðdraganda kosninganna er blóðmeraiðnaðurinn svarti blettur búfjáreldis – Hluti II
Kjarninn 23. september 2021
Segist hafa reynt að komast að því hvað konan vildi í gegnum tengilið – „Við náðum aldrei að ræða við hana“
Fyrrverandi formaður KSÍ segir að sambandið hafi frétt af meintu kynferðisbroti landsliðsmanna í gegnum samfélagsmiðla. Formleg ábending hafi aldrei borist.
Kjarninn 23. september 2021
Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsráðherra og formaður Sjálfstæðisflokksins, og Katrín Jakobsdóttir, forsætisráðherra og formaður Vinstri grænna.
Fleiri kjósendur Sjálfstæðisflokks vilja Katrínu sem forsætisráðherra en Bjarna
Alls segjast 45,2 prósent kjósenda Sjálfstæðisflokksins að þeir vilji fá formann Vinstri grænna til að leiða þá ríkisstjórn sem mynduð verður eftir kosningar.
Kjarninn 23. september 2021
Hugarvilla að Ísland sé miðja heimsins
Þau Baldur, Kristrún og Gylfi spjölluðu um Evrópustefnu stjórnvalda í hlaðvarpsþættinum Völundarhús utanríkismála.
Kjarninn 23. september 2021
Völundarhús utanríkismála Íslands
Völundarhús utanríkismála Íslands
Völundarhús utanríkismála Íslands – Þáttur 4: Byggir Evrópustefna íslenskra stjórnvalda á áfallastjórnun?
Kjarninn 23. september 2021
Rósa Björk Brynjólfsdóttir
Kosningarnar núna snúast um loftslagsmál
Kjarninn 23. september 2021
Við mölunina eru notuð tæki sem eru búin hnífum eða löngum plastþráðum sem snúast hratt og sjálfvirkt. Afköstin skulu vera, að því er fram kemur í svari MAST við fyrirspurn Kjarnans, nægilega mikil til að tryggja að öll dýrin séu deydd samstundis.
Mölun karlkyns hænuunga „er hryllileg iðja“
Á Íslandi er heimilt að beita tveimur aðferðum við aflífun hænuunga; gösun og mölun. Báðum aðferðum er beitt á tugþúsundir unga á ári. „Allir karlkyns ungar sem fæðast í eggjaiðnaði eru drepnir eftir að þeir klekjast út,“ segir formaður Samtaka grænkera.
Kjarninn 23. september 2021
Meira úr sama flokkiInnlent