Bætur frá Boeing vega þungt

Afkoma Icelandair fyrir vaxtagreiðslur og skatta var jákvæð um hálfan milljarð íslenskra króna á nýliðnum ársfjórðungi, þökk sé bótagreiðslum frá Boeing.

Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair
Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair
Auglýsing

Icelandair skilaði jákvæðri afkomu fyrir skatta og vaxtagreiðslur, samkvæmt nýbirtu uppgjöri félagsins. Bótagreiðslur frá Boeing voru helsti jákvæði rekstrarliðurinn þar, en félagið hagnaðist einnig á eignfæringu á skattatapi og endurskilgreiningar á eldsneytisvörnum. Afkoman var minni en spáð var fyrir hlutafjárútboð félagsins, en samkvæmt félaginu er það vegna þess að bæturnar frá Boeing koma ekki að fullu fram í rekstrarreikning félagsins fyrr en á næsta ári.

Þrátt fyrir erfiðan ársfjórðung var afkoma fyrirtækisins fyrir vaxtgreiðslur og skatta (e. EBIT) jákvæð og nam 3,5 milljónum Bandaríkjadala, eða tæpum hálfum milljarði íslenskra króna. Miðað við þriðja fjórðung síðasta árs er þetta þó ekki há upphæð, en afkoman hefur dregist saman um 96 prósent á einu ári.

Jákvæð vegna bótagreiðslna og endurskilgreiningu

Í tilkynningu flugfélagsins segir að endurskilgreining á eldsneytisvörnum þess og eignfæring skattataps hafi haft jákvæð áhrif á rekstur félagsins á nýliðnum ársfjórðungi. Samkvæmt flugfélaginu leiddu þessir liðir þess að hagnaður félagsins hafi numið 38 milljónum Bandaríkjadala, eða 5,3 milljarða íslenskra króna. 

Auglýsing

Í glærupakka sem fylgdi með kynningunni er þó einnig minnst á  bótagreiðslur sem félagið fékk frá Boeing vegna kyrrsetningar 737-MAX vélanna, og ef litið er á rekstrarreikninginn má áætla að þær greiðslur hafi bætt afkomuna um u.þ.b. 30 milljónir Bandaríkjadala, sem jafngildir 4,2 milljörðum íslenskra króna.

Því hefði flugfélagið líklega skilað miklu tapi á síðasta ársfjórðungi ef ekki væri tekið tillit til ofangreindra liða. 

840 milljónum lægri EBITDA en spáð

Í fjárfestakynningu flugfélagsins fyrir hlutafjárútboð þess í september síðastliðnum var því spáð að afkoma Icelandair fyrir vaxtagreiðslur, skatta og afskriftir (EBITDA), myndi nema um 39 milljónum Bandaríkjadala þennan ársfjórðung. Hins vegar er hún nokkuð lægri, eða um 33 milljónir Bandaríkjadala, samkvæmt nýbirtu uppgjöri. Lækkunin nemur því 

Samkvæmt Icelandair skýrist þessi lækkun um sex milljónir Bandaríkjadala, eða um 840 milljónir króna, af því að ákveðið var að endurskilgreina hluta bótagreiðslnanna frá Boeing sem lækkun fjármagnskostnaðar þriggja MAX-véla sem tekið verður við á fyrri helmingi næsta árs. Því segir félagið að full áhrif bótanna muni ekki koma fram í rekstrarreikning Icelandair fyrr en seinna.


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Einstök lönd geta ekki „bólusett sig út úr“ faraldrinum
Þrjú ríki heims hafa bólusett yfir 70 prósent íbúa. Ísland er eitt þeirra. Hlutfallið er undir 1,5 prósenti í Afríku. Ef ekki næst að koma því í 10 prósent bráðlega verður það „ör á samvisku okkar allra“ enda nóg til að bóluefnum, segir sérfræðingur WHO.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Fékk „bakteríuna“ eftir Söngvakeppni sjónvarpsins
„Lögin hafa orðið til á yfir 20 ára tímabili og er því nokkur breidd í þessu hjá mér; allt frá stígandi ballöðum til eins konar rokkóperu,“ segir Pétur Arnar Kristinsson sem blásið hefur til söfnunar fyrir útgáfu fyrstu breiðskífu sinnar.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Smári McCarthy er að hætta á þingi og ætlar í kjölfarið að láta reyna á sitt eigið hugvit í tengslum við loftslagsbreytingar.
„Flokkarnir voru að þvælast fyrir hvorum öðrum“ og niðurstaðan varð núll
Smára McCarthy fráfarandi þingmanni Pírata finnst sem undanfarin fjögur ár hafi litast af því að lítið ráðrúm hafi verið til þess að ræða pólitík, þar sem stjórnarflokkarnir eru ósammála um mörg grundvallarmálefni.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Það er fremur fátítt að sólarhringsúrkoma í Reykjavík mælist meira en 20 mm eða meiri að sumarlagi.
Rignir af meiri ákefð nú en áður?
Fátt bendir til þess að Ísland sleppi alfarið við aftakaúrkomu sem nágrannaríki okkar hafa upplifað á síðustu árum, skrifar Einar Sveinbjörnsson veðurfræðingur og veltir fyrir sér getu fráveitukerfa til að taka við meiriháttar vatnsflaumi.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Norska kvennaliðið í strandhandbolta að loknu Evrópumeistaramótinu í Búlgaríu á dögunum.
Bikiní- og stuttbuxnadeilan
Nýafstaðið Evrópumeistaramót í strandhandbolta vakti mikla athygli víða um heim. Það var þó ekki keppnin sjálf sem dró að sér athyglina heldur deilur um klæðnað. Nánar tiltekið klæðnað norska kvennalandsliðsins.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Joe Biden forseti Bandaríkjanna tilkynnti í apríl að viðskiptaþvingunum yrði beitt á Rússland vegna njósnanna.
Brotist inn í tölvupósta bandarískra saksóknara
Óttast er að viðkvæmum gögnum hafi verið stolið er brotist var inn í tölvur tæplega þrjátíu embætta saksóknara í Bandaríkjunum á síðasta ári. Bandarísk yfirvöld telja Rússa standa að baki árásinni.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eftir helgi verða breytingar á ferðatakmörkunum til Bretlands.
Fagna ákvörðun Breta um að bólusettir sleppi við sóttkví
„Hvenær ætla Bandaríkin að svara í sömu mynt?“ spyrja Alþjóða samtök flugfélaga sem fang ákvörðun Breta um að aflétta sóttkvíarkröfum á bólusetta farþega frá Bandaríkjunum og ESB-ríkjum.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eggert Gunnarsson
Hamfarakynslóðin
Kjarninn 31. júlí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent