Til stendur að tappa 8,5 milljörðum króna af Símanum í ár og skila til hluthafa

Salan á Sensa og breyting á fjármagnsskipan hefur gert það að verkum að Síminn ætlar að greiða hluthöfum sínum hálfan milljarð króna í arð og kaupa eigin bréf af þeim fyrir átta milljarða króna á þessu ári.

Síminn hefur verið skráður á markað frá haustinu 2015. Orri Hauksson er forstjóri félagsins.
Síminn hefur verið skráður á markað frá haustinu 2015. Orri Hauksson er forstjóri félagsins.
Auglýsing

Síminn ætlar að breyta fjármagnsskipan sinni með því að dótturfélagið Míla verður látið ganga frá eigin fjármögnun frá Íslandsbanka og móðurfélagið sjálft er að ganga frá endurfjármögnun frá Arion banka. Við þessar breytingar, og söluna á Sensa til Crayon Group í byrjun desember síðastliðins, sem skilaði Símanum söluhagnaði upp á 1,7 milljarða króna, losnar um fjármuni sem félagið telur að nýtist sér ekki í daglegum rekstri. 

Í fjárfestakynningu vegna uppgjörs Símans fyrir árið 2020 kemur fram að hluta þeirra fjármuna verði komið til hluthafa og til stendur að leggja tillögu fyrir aðalfund um að færa niður eigið fé Símans um átta milljarða króna. Til viðbótar á að greiða arð upp á hálfan milljarð króna vegna frammistöðu síðasta árs. Hluthafar Símans munu því fá 8,5 milljarða króna greidda út úr félaginu í ár. Samhliða mun eiginfjárhlutfall félagsins lækka úr 57,2 í um 44 prósent. 

Í fyrra stóð yfir undirbúningur á breyttri verkaskiptingu milli Símans og dótturfélagsins Mílu, sem heldur utan um fjarskiptainnviði félagsins. Sú breytta verkaskipting tók gildi í byrjun þessa árs. Á meðal þess sem fólst í breytingunni var að Míla tók yfir netrekstur sem áður var innan vébanda Símans. 

Auglýsing
Kjarninn greindi frá því í september í fyrra að fjárfestar hefðu lagt fram óform­legar fyr­ir­spurnir til Sím­ans um mögu­leg kaup á Mílu en að engar ákvarðanir hefðu verið teknar um söluna. Ljóst er að ef Míla yrði seld væri hægt að skila enn meiri fjármunum úr rekstri Símans til hluthafa félagsins.

Stoðir stærsti hluthafinn

Stærsti einstaki hluthafi Símans er fjárfestingafélagið Stoðir, sem á 14,86 prósent hlut í félaginu. Jón Sigurðsson, stjórnarformaður Stoða, er einnig stjórnarformaður Símans. Miðað við núverandi eignarhlut geta Stoðir vænst að fá tæplega 1,3 milljarða króna út úr Símanum í ár. Aðrir helstu eigendur Símans eru íslenskir lífeyrissjóðir.

Stoðir eru líka stærsti innlendi einkafjárfestirinn í Arion banka, þess sem nú endurfjármagnar skuldir Símans, en þar hefur verið rekin sú stefna að reyna að greiða sem mest eigið fé út úr bankanum undanfarin ár. Á næstu árum er stefnt að því að greiða um 50 milljarða króna til hluthafa bankans. Á þessu ári munu arðgreiðslur verða þrír milljarðar króna og endurkaup á eigin bréfum 15 milljarðar króna. Hlutdeild Stoða í þeirri útgreiðslu er um 900 milljónir króna. 

Tekjur jukust í erfiðu árferði

Tekjur Símans jukust um 868 milljónir króna í fyrra þrátt fyrir það sem stjórnendur félagsins lýsa í kynningu að hafi verið „erfitt árferði“ vegna kórónuveirufaraldursins. Tekjur af sjónvarpsþjónustu jukust mest, alls um 632 milljónir króna. 

Þar munaði mest um tekjur af Premium-áskrift Sjónvarps Símans, sem jukust um hálfan milljarð króna, og auknar auglýsingatekjur, sem jukust um tæpar 100 milljónir króna. Flestir samkeppnisaðilar Símans sáu auglýsingatekjur sínar dragast umtalsvert saman vegna heimsfaraldursins. Tekjur af upplýsingatækni jukust líka umtalsvert á milli ára og launakostnaður var lækkaður um 300 milljónir króna milli ára, meðal annars með fækkun stöðugilda um 50.

Á móti lækkuðu tekjur af reikigjöldum, sem ferðamenn greiða að uppistöðu, um 400 milljónir króna í fyrra. Í fjárfestakynningu Símans er sérstaklega tekið fram að félagið hafi ekki nýtt sér nein úrræði sem stjórnvöld buðu upp á vegna kórónuveirufaraldursins, enda ekkert í rekstri félagsins sem virðist hafa kallað á slíka nýtingu. 

Hagnaður Símans á árinu 2020 var 2,9 milljarðar króna sem er nánast sami hagnaður og félagið skilaði árinu áður.


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Borgarstjórar skyldaðir til handabanda
Umræður um handabönd hafa, og það ekki í fyrsta sinn, ratað inn í danska þingið. Þingmenn vilja skylda borgarstjóra landsins til að taka í höndina á nýjum ríkisborgurum, en handabandið er skilyrði ríkisborgararéttar.
Kjarninn 9. maí 2021
Ari
„Vægi loftslagsmálanna minnkar ekki þessa dagana“
Þingmaður VG segir að ef Íslendingar standi við það sem þeir hafa samþykkt af áætlunum um loftslagsmál og geri aðeins betur hafi þeir að minnsta kosti staðið við sinn skerf í málaflokknum.
Kjarninn 8. maí 2021
Brynjar Níelsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins.
Býður sig fram í 2. sæti – stefnir á að verða í framvarðasveit flokksins í Reykjavík
Brynjar Níelsson ætlar að bjóða fram krafta sína fyrir Sjálfstæðisflokkinn fyrir næstu kosningar en hann hefur verið á þingi síðan 2013.
Kjarninn 8. maí 2021
Nichole Leigh Mosty
Ég vil tala um innflytjendur.
Leslistinn 8. maí 2021
Jón Sigurðsson
Ein uppsprettulind mennskunnar
Kjarninn 8. maí 2021
Þorsteinn Már Baldvinsson, forstjóri Samherja, er einn þeirra sex sem eru með stöðu sakbornings í rannsókn héraðssaksóknara á viðskiptaháttum fyrirtækisins.
Fjallað um rannsókn á Samherja í skráningarlýsingu Síldarvinnslunnar
Hlutafjárútboð Síldarvinnslunnar hefst á mánudag. Á meðal þeirra sem ætla að selja hlut í útgerðinni í því er Samherji, sem verður þó áfram stærsti eigandi Síldarvinnslunnar. Fjallað er um rannsókn yfirvalda á Samherja í skráningarlýsingu.
Kjarninn 8. maí 2021
Nornahár og nornatár
Eigendur Icelandic Lava Show í Vík í Mýrdal skrifa reglulega hraunmola á Kjarnann. Þetta er sá fimmti. Markmiðið er að útskýra hin ýmsu fyrirbæri íslenskrar eldvirkni á einfaldan og áhugaverðan hátt.
Kjarninn 8. maí 2021
Þögnin rofin á ný
Hundruð íslenskra kvenna hafa í vikunni stigið fram opinberlega með sínar erfiðustu minningar, í kjölfar þess að stuðningsbylgja reis upp með þjóðþekktum manni sem tvær konur segja að brotið hafi á sér. Lærði samfélagið lítið af fyrri #metoo-bylgjunni?
Kjarninn 8. maí 2021
Meira úr sama flokkiInnlent