Frelsið að vera sama

Inga Björk Margrétar Bjarnadóttir fjallar um mikilvægi áframhaldandi mannréttindabaráttu.

Auglýsing

Það eru ekki allir svo lánsamir að geta sleppt því að fylgj­ast með frétt­um, að standa ekki stuggur af gangi heims­mála og að fara frá degi til dags án þess að finn­ast póli­tík koma sér við. Til­vera margra okkar er nefni­lega hápóli­tísk og ákvarð­anir stjórn­mála­manna hafa drastísk áhrif á líf okkar og rétt­indi.

Þau sem fædd­ust í öðru landi velta vöngum yfir því hvenær komið er að þeim að vera send úr landi. Þau sem eru fötluð ótt­ast í óvissu um hvort hægt verði að fá hjálp­ar­tæki og aðstoð. Þau sem búa við fátækt hafa áhyggjur af því hvort stjórn­völd taki upp enn fjand­sam­legri stefnu gegn fátæku fólki. Þau sem upp­lifa kyn sitt annað en þeim var úthlutað við fæð­ingu velta því fyrir sér hvort áfram verði hægt að treysta á nauð­syn­lega heil­brigð­is­þjón­ustu.

Mörg okkar ótt­ast upp­gang hat­urs og ofbeldis og blóð­ugan nið­ur­skurð stjórn­valda eins og gerst hefur í mörgum löndum í kringum okk­ur.

Auglýsing

Þing­manni nokkrum finnst „rétt­læt­is­ridd­ar­ar“, þau okkar sem berj­ast fyrir bættum heimi og auknum mann­rétt­ind­um, vera meiri ógn við lýð­ræðið en Don­ald Trump for­seti Banda­ríkj­anna. Maður sem rífur börn af for­eldrum sínum vegna þess að þau eru „ólög­leg“. Maður sem hefur stutt hópa sem ýta undir kyn­þátta­for­dóma, sem berj­ast gegn frelsi kvenna og hinsegin fólks. Maður sem skeytti því engu þó óeðli­leg afskipti hafi verið höfð af kosn­ing­unum sem komu honum í emb­ætti. Maður sem ítrekað hefur ráð­ist gegn frjálsri og fag­legri fjöl­miðl­un.

Að telja okkur sem brýnum raust okkar vera ógn við lýð­ræðið getur bara verið afstaða þeirra sem njóta for­rétt­inda í krafti efna­hags síns, húð­lit­ar, kyn­hneigðar og -gervis og lík­am­legrar getu. Þetta eru for­rétt­indi þeirra sem telja sig ekk­ert hafa að ótt­ast. Við hin vitum að það er Don­ald Trump sem er ógn við lýð­ræðið og allir hans fylg­is­menn og skoð­ana­bræður sem ýta undir hatur og ofbeldi.

Við höldum áfram að steita hnef­ann og krefj­ast þess að til­vera okk­ar, rétt­indi og þarfir séu teknar inn í mynd­ina við alla ákvarð­ana­töku. Þó ein­hver kunni að upp­nefna okkur og segja okkur ógn við lýð­ræðið þá höldum við áfram. Við höfum nefni­lega ekki frelsi til að vera sama.

Höf­undur er bar­áttu­kona fyrir rétt­indum fatl­aðs fólks og for­maður fram­kvæmda­stjórnar Sam­fylk­ing­ar­inn­ar.

Magnús Halldórsson
Skynsamleg veiðigjöld og framþróun í sjávarútvegi
Kjarninn 25. september 2018
Kvóti Ögurvíkur metinn á 14,5 milljarða króna
Hluthafafundur hefur verið boðaður hjá HB Granda 16. október til að ræða kaup félagsins á Ögurvík af Brimi, félagsins sem forstjóri HB Granda, Guðmundur Kristjánsson, á að stærstum hluta.
Kjarninn 25. september 2018
Kristján Þór Júlíusson kynnir nýtt frumvarp á blaðamannafundi í dag.
Álagningu veiðigjalda breytt - Afkomutengingin færð nær í tíma
Töluverðar breytingar verða gerðar á því hvernig veiðigjöld í sjávarútvegi verði innheimt, samkvæmt frumvarpi til laga þar um.
Kjarninn 25. september 2018
N1 mun heita Festi
Hluthafafundur N1 hf. samþykkti í dag nýtt nafn á félagið og starfskjarastefnu sem gerir ráð fyrir lægri kaupaukagreiðslum en áður höfðu verið fyrirhugaðar hjá stjórn félagsins. Björgólfur Jóhannsson kemur nýr inn í stjórn.
Kjarninn 25. september 2018
Hannes segir Breta skulda Íslendingum afsökunarbeiðni
Beiting hryðjuverkalaganna bresku gegn Íslandi var ruddaleg og óþörf aðgerð og bresk stjórnvöld skulda þeim íslensku afsökunarbeiðni vegna hennar. Þetta kemur fram í skýrslu Hannesar Hólmsteins Gissurarsonar sem hann skilaði til fjármálaráðherra í dag.
Kjarninn 25. september 2018
Hefnendurnir
Hefnendurnir
Hefnendurnir CLXX – Miðgarðsormarnir
Kjarninn 25. september 2018
Spá lítilli fjölgun ferðamanna næstu árin
Arion banki segir flugfargjöld einfaldlega of ódýr og að horfur séu á að íslensku flugfélögin borgi með hverjum farþega á þessu ári. Fargjöldin hafi ekki fylgt eldsneytisverði eftir að það tók að hækka í fyrra. Þetta kemur fram í nýrri ferðaþjónuskýrslu.
Kjarninn 25. september 2018
Alþingi
Leggja til að launatekjur undir 300 þúsund verði skattfrjálsar
Flokkur fólksins og Miðflokkurinn leggja fram þingsályktunartillögu um 54 milljarða tilfærslu á skattbyrði, af láglaunafólki og yfir á annars vegar hærri launaða og eignafólk og hins vegar ríkið.
Kjarninn 25. september 2018
Meira úr sama flokkiAðsendar greinar