Hrós er vítamín sálarinnar

Ingrid Kuhlman skrifar í tilefni þess að alþjóðlegi hrósdagurinn er í dag.

Auglýsing

Alþjóð­legi hrós­dag­ur­inn á Íslandi verður hald­inn hátíð­legur í sjö­unda sinn föstu­dag­inn 1. mars n.k. Öll höfum við þörf fyrir að fá hrós. Það er ekk­ert sem gleður meira, gefur meiri orku og gerir fólk ánægð­ara en hrós sem er sett fram af ein­lægni. Á vinnu­stöðum skiptir hrós sköpum fyrir frammi­stöðu og vellíðan starfs­manna. Hrós hvetur okkur til dáða og eflir sjálfs­traustið og stolt­ið. Vel meint og ein­lægt hrós ýtir undir jákvæð sam­skipti og getur breytt and­rúms­loft­inu í einni svip­an. Hrós er auk þess stað­fest­ing á því að við séum að gera réttu hlut­ina, gerum hlut­ina rétt og að það sé tekið eftir því. Með því að hrósa af ein­lægni sýnum við per­sónu­legan áhuga og við­ur­kenn­ingu.

Að veita gott hrós

Gott hrós er veitt á áber­andi og skýran hátt þannig að það fari ekki á milli mála að verið sé að hrósa. Hrós sem er vel sett fram ein­blínir á hegðun og atriði sem við getum haft stjórn á. Það er nákvæmt og sér­tækt. Gott hrós er ein­lægt, jákvætt orðað og veitt eins fljótt og hægt er eftir að til­tekin hegðun átti sér stað.

Auglýsing

Þegar við hrósum er gott að nefna í fyrsta lagi það sem við ætlum að hrósa fyr­ir, í öðru lagi að veita hrósið og í þriðja lagi að nefna hvers vegna við erum að hrósa. Ef við ætlum t.d. að hrósa fyrir góða skýrslu væri hægt að segja:

“Ég vil hrósa þér fyrir skýrsl­una sem þú skrif­aðir um verk­efnið sem við vorum að ljúka við. Mér finnst hún vönduð og afar skýr. Sér­stak­lega finnst mér gott að sjá hversu ítar­lega þú fjall­aðir um hindr­an­irnar sem komu upp og hvernig við náðum að yfir­stíga þær.“

Annað dæmi væri:

„Mig langar að hrósa þér fyrir að hafa rætt við Sig­ríði um sam­skipti ykkar sem hafa verið frekar stirð að und­an­förnu. Ég er ánægð með að þú skulir hafa haft frum­kvæði að þessu sam­tali. Ég veit að þetta var ekki auð­velt og tel að þetta muni hafa jákvæð áhrif á móral­inn í hópn­um.“

Að þiggja hrós

Það er ekki aðeins list að hrósa á góðan hátt heldur einnig að kunna að þiggja hrós. Stundum skiptir fólk um umræðu­efni þegar það fær klapp á bak­ið, verður vand­ræða­legt og horfir ofan í bring­una á sér, slær hrós­inu upp í fífla­gang eða byrjar jafn­vel að þræta við þann sem veitti hrós­ið. Leyfum okkur að gleðj­ast yfir hrósi og venjum okkur á að horfa í augu þess sem hrós­aði okk­ur. Segjum orð eins og „Takk fyr­ir“, „Ég með það mik­ils“ eða „Virki­lega gaman að heyra“. Þessi við­brögð sýna að við höfum með­tekið hrósið og gefa þeim sem hrós­aði okkur til­finn­ing­una að við kunnum að meta það. Ekki er nauð­syn­legt að end­ur­gjalda með hrósi nema okkur finn­ist við­kom­andi eiga það skil­ið. 

Það er fátt sem yljar manni eins um hjarta­rætur og ein­lægt hrós. Æfum okkur mark­visst í að hrósa fólk­inu í kringum okkur fyrir það sem það á hrós skilið fyr­ir. Gott og sann­fær­andi hrós kostar ekki krónu en getur gert krafta­verk.

Höf­undur hrinti hrós­deg­inum á Íslandi af stað árið 2013 og stofn­aði Face­book-­síðu kringum hann. Þar setja um 3.000 manns reglu­lega inn hrós.

Skeljungur kaupir Basko á 30 milljónir og yfirtöku skulda
Basko, fyrirtæki sem var áður stýrt af nýráðnum forstjóra Skeljungs, hefur verið selt til Skeljungs. Hlutur í Eldum Rétt verður undanskilin kaupunum.
Kjarninn 17. september 2019
Telja Jónas Jóhannsson lögmann og fyrrverandi héraðsdómara hæfastan
Dómnefnd um hæfni umsækjenda um embætti dómara hefur skilað umsögn sinni um umsækjendur um embætti dómara sem mun hafa starfsstöð við Héraðsdóm Reykjaness en sinna störfum við alla héraðsdómstóla.
Kjarninn 17. september 2019
Þórarinn Hjaltason
Áhrif Borgarlínu og breyttra ferðavenja á bílaumferð
Kjarninn 17. september 2019
Katrín Jakosbsdóttir, forsætsiráðherra.
Katrín: Kynjamisrétti er eitt stærsta og þrálátasta böl okkar tíma
Alþjóðleg #Metoo ráðstefna hefst í Hörpu í dag og hafa yfir 800 manns skráð sig á hana. Forsætisráðherra telur að löggjöf og forvarnarstarf sé ekki nóg heldur þurfi róttækar, menningarlegar breytingar.
Kjarninn 17. september 2019
Efling vísar kjaradeilu við Reykjavíkurborg til ríkissáttasemjara
Efling hefur vísað kjaradeilu félagsins við Reykjavíkurborg til ríkissáttasemjara. „Okkur þykir miður að hafa ekki skynjað raunverulegan samningsvilja frá borginni í þessum viðræðum,“ segir formaður Eflingar.
Kjarninn 17. september 2019
Kvikan
Kvikan
Farsi í lögreglunni, doði í stjórnmálunum og meint glimrandi góð lífskjör
Kjarninn 17. september 2019
Magnús Halldórsson
Suðupotturinn
Kjarninn 17. september 2019
Ingibjörg Dögg Kjartansdóttir og Jón Trausti Reynisson, ritstjórar Stundarinnar.
Stundin skilaði rúmlega 10 milljóna króna afgangi
Ný stjórn Stundarinnar hefur verið kjörin og er Elín G. Ragnarsdóttir nýr stjórnarformaður félagsins.
Kjarninn 17. september 2019
Meira úr sama flokkiAðsendar greinar