Fréttamenn Kveiks koma af fjöllum

Annar forstjóri Samherja segir það útúrsnúninga og eftiráskýringar að ásakanir sem Samherji telur að hafi komið fram í Kveiksþætti í nóvember í fyrra, hafi ekki komið þar fram.

Auglýsing

Hún var athyglisverð fréttin sem birtist í Kjarnanum 8. september síðastliðinn þar sem kom fram að Samherji hefði, með sjónvarpsþætti sínum um Cape Cod, leiðrétt ásakanir úr Kveik sem aldrei hefðu verið settar fram. 

Mér var bent á að fréttamenn Kveiks hefðu deilt þessari frétt á samfélagsmiðlum og þannig lýst velþóknun sinni á efni hennar. Í þætti Samherja voru dregnar saman þrjár helstu ásakanirnar úr þætti Kveiks frá 26. nóvember 2019 og þeim svarað. Í fyrsta lagi að Samherji hafi átt félagið Cape Cod. Í öðru lagi að peningar frá Namibíu hafi streymt til Cape Cod og þeir verið „þvegnir“ og í þriðja lagi að DNB hafi á endanum fundist þetta óþægilegt og lokað á viðskipti Cape Cod. 

Fréttamenn Kveiks fullyrða nú að þeir hafi aldrei sett þessar ásakanir fram. Það er með nokkrum ólíkindum. Var þá upplifun okkar, stjórnenda og starfsfólks Samherja og fjölmargra annarra sem horfðu á Kveik, bara eintómir hugarórar? Vorum við ímynda okkur það sem við sáum og heyrðum? Þá er ekki nema von að menn spyrji, um hvað var eiginlega þessi Kveiksþáttur, þar sem fjallað var um Cape Cod, ef hann fjallaði ekki um þau atriði sem Samherji vildi leiðrétta?  

Útúrsnúningar og eftiráskýringar

Þegar grannt er skoðað er ljóst að það eru útúrsnúningar og eftiráskýringar að halda því fram að áðurnefndar ásakanir hafi ekki komið fram í Kveik.

Á tveimur stöðum í þættinum er ýjað sterklega að því eða sagt beint út að Samherji hafi verið talinn eigandi félagsins Cape Cod, sem hann er ekki og hefur aldrei verið, enda er félagið í eigu þýsku starfsmannaleigunnar JPC Shipmanagement. 

Á mínútu 18:05 í þætti Kveiks kemur þetta fram: „Horft er á það sem virðast vera veikar varnir og aðgerðir norska ríkisbankans DNB við peningaþvætti.“ Alls kemur orðið „peningaþvætti“ fjórum sinnum fyrir í þeim hluta þáttarins þar sem Cape Cod er til umfjöllunar. 

Í þættinum er fjallað um athugun sem norski bankinn DNB gerði á móðurfélagi Cape Cod. Á mínútu 19:18 er eftirfarandi fullyrt: „Gögnin benda til að eftir þessa skoðun hafi bankinn áfram leyft milljörðum að flæða um reikninga félaganna tveggja.“ 

Auglýsing
Strax í næstu setningu þar á eftir er fjallað um að DNB hafi ekki brugðist við stöðunni. Svo er eftirfarandi fullyrt: „Vísbendingar eru um að greiðslur hafi farið til Bandaríkjanna fyrir mistök, jafnvel þó að starfsmenn bankans vissu að það ætti ekki að afgreiða þær. Allt er þetta þvert á markmið með eftirliti um peningaþvætti sem á að fara fram innan fjármálastofnana.“

Á mínútu 21:28 er Aðalsteinn Kjartansson, fréttamaður, í mynd og segir eftirfarandi: „Yfirlit yfir bankaviðskipti Samherja sýna að milljarðar flæddu frá félögum tengdum útgerðarrisanum til Cape Cod. Og, ekki bara til félagsins til að standa straum af launagreiðslum, heldur hafa fjármunir einnig borist Samherjafélögunum frá Cape Cod.“

Strax á eftir koma fram fullyrðingar um greiðslur frá félögum Samherja á Kýpur til Cape Cod og norska bankanum DNB hafi „þótt þetta óþægilegt“ og lokað reikningum Cape Cod af þeim sökum. Þess var hvergi getið í Kveik að norski bankinn DNB hafi gert áðurnefnda athugun vegna millifærslna til Rússlands og Úkraínu, til að greiða þarlendum skipverjum sem störfuðu í útgerðinni í Namibíu, því á þessum tíma var Rússland á válista. Þetta kom ekki fram í Kveik því Aðalsteinn Kjartansson sleit upplýsingar í skjalinu frá DNB úr samhengi og birti aðeins þær upplýsingar, hluta úr setningu, sem þjónuðu sögunni. Ég veit auðvitað ekki hvers vegna framsetningin var með þessum hætti en eins og ég nefndi í þættinum okkar þá kemur tvennt til greina, illvilji eða yfirsjón. 

Þættinum afneitað

Í ljósi framangreindra atriða velti ég því fyrir mér hvort blaðamaður Kjarnans hafi yfir höfuð horft á Kveiksþáttinn frá 26. nóvember 2019 og þátt Samherja eða hvort hann hafi verið sofandi þegar hann gerði það. 

Það sem stendur eftir er að Aðalsteinn Kjartansson, fréttamaður Ríkisútvarpsins, hefur núna tvívegis á innan við ári dregið í land eða hreinlega afneitað þeim fullyrðingum sem hann setti fram í Kveik. Menn hljóta eðlilega að spyrja sig hvort hann standi í dag við eitthvað af því sem sagt var í þættinum.

Er ekki eðlileg krafa að Aðalsteinn geri nýjan þátt þar sem hann á skýran hátt setur fram þær ásakanir sem mjög margir töldu vera í Kveik en var greinilega byggt á misskilningi?

Höfundur er forstjóri Samherja hf. 

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Sjókvíaeldi hefur aukist hratt á síðustu árum
Sjókvíaeldi hefur 13-faldast á sex árum
Umfang laxeldis hefur margfaldast á síðustu árum og útlit er fyrir að það muni vaxa enn frekar í náinni framtíð. Gangi spár eftir mun sjókvíaeldi á laxi árið 2023 verða tæplega helmingi meira en það var samanlagt á árunum 2010-2018.
Kjarninn 7. maí 2021
Eldgos hófst í Geldingadölum í Fagradalsfjalli þann 19. mars síðastliðinn.
„Nýr ógnvaldur“ við heilsu manna kominn fram á suðvesturhluta Íslands
Lungnalæknir segir að lítið sé vitað um langtímaáhrif vegna gasmengunar í lágum styrk til lengri tíma og áhrif kvikugasa í mjög miklum styrk í skamman tíma á langtímaheilsu. Nauðsynlegt sé að rannsóknir hefjist sem fyrst.
Kjarninn 7. maí 2021
Viðsnúningur Bandaríkjanna í óþökk lyfjarisa
Óvænt og fremur óljós stefnubreyting Bandaríkjanna varðandi afnám einkaleyfa af bóluefnum gegn COVID-19 hefur vakið litla kátínu í lyfjageiranum. Deildar meiningar eru um hvort afnám einkaleyfa kæmi til með að hraða framleiðslu bóluefna.
Kjarninn 7. maí 2021
Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra.
Ísland skoðar að kaupa 100 þúsund skammta af Spútnik V og vill fá þorra þeirra fyrir 2. júní
Viðræður hafa átt sér stað milli fulltrúa íslenskra stjórnvalda og þeirra sem framleiða og markaðssetja hið rússneska Spútnik V bóluefni. Ísland myndi vilja fá að minnsta kosti 75 þúsund skammta fyrir 2. júní.
Kjarninn 7. maí 2021
Tæknivarpið
Tæknivarpið
Tæknivarpið – Sonos fær uppreist æru og Framsóknarmaður vill aldurstakmark á snjalltæki
Kjarninn 7. maí 2021
Bólusetningar ganga nú mjög hratt fyrir sig á Íslandi og samhliða dregur úr takmörkunum.
Fjöldatakmarkanir hækkaðar í 50 manns frá og með næsta mánudegi
Opnunartími veitingastaða verður lengdur um klukkustund, leyfilegur fjöldi í verslunum tvöfaldast, fleiri mega vera í sundi og fara í ræktina. Grímuskylda verður hins vegar óbreytt.
Kjarninn 7. maí 2021
Skálað á kaffihúsi í Danmörku.
Ýta við ferðaþjónustunni með 32 milljarða króna „sumarpakka“
Danska ríkisstjórnin ætlar að setja 1,6 milljarða danskra króna, um 32 milljarða íslenskra, í „sumarpakka“ til að örva ferðaþjónustu landsins.
Kjarninn 7. maí 2021
Kvótinn um 1.200 milljarða króna virði – Þrjár blokkir halda á tæplega helmingi hans
Miðað við síðustu gerðu viðskipti með aflaheimildir þá er virði þeirra langtum hærra en bókfært virði í ársreikningum útgerða. Í næstu viku munu örfáir eigendur útgerðar selja tæplega 30 prósent hlut sinn í henni.
Kjarninn 7. maí 2021
Meira úr sama flokkiAðsendar greinar