COVID-19 bítur fasteignafélögin

Rekstrarskilyrði fasteignafélaganna þriggja í Kauphöllinni, Reita, Regins og Eikar, hafa versnað vegna áhrifa útbreiðslu kórónuveirunnar. Þar vega hóteleignir félaganna þyngst.

Frá Borgartúni í Reykjavík
Frá Borgartúni í Reykjavík
Auglýsing

Áhrifa heimsfaraldursins er að gæta í nýbirtum árshlutareikningum fasteignafélaganna í Kauphöllinni, en tvö þeirra skiluðu tapi á fyrstu níu mánuðum ársins á meðan hagnaður eins þeirra á tímabilinu svo gott sem hvarf. Þessa stöðu má mestmegnis rekja til hóteleigna félaganna, en leigutekjur frá öðrum eignum þeirra breyttust lítið á tímabilinu ef miðað er við síðasta ár. 

Fasteignafélögin Reitir, Reginn og Eik skiluðu öll árshlutauppgjöri sínu fyrir fyrstu níu mánuði ársins á dögunum. Samkvæmt tilkynningum sem fylgdu þeim öllum hefur COVID-19 heimsfaraldurinn haft mikil áhrif á rekstur félaganna og búast þau við að finna fyrir þeim út næsta ár.  

Í fyrra nam hagnaður félaganna tveimur til fjórum milljörðum króna á fyrstu níu mánuðum ársins. Í ár skilaði Eik um 200 milljón króna rekstrartapi á sama tímabili, en tapið nam 300 milljónum króna hjá Reitum. Rekstur Regins náði að vera réttum megin við núllið, en hagnaður félagsins dróst saman um 95 prósent milli tímabila og var hann því aðeins í mýflugumynd miðað við í fyrra.

Auglýsing

Ekki mikill samdráttur í leigutekjum

Félögin sjá öll um útleigu á atvinnuhúsnæði, en samkvæmt Þjóðskrá hefur verið minna keypt af þeim eftir að faraldurinn hófst í mars á þessu ári. Á milli mars- og ágústmánaðar hefur heildarvirði viðskipta á atvinnuhúsnæði dregist saman um rúman þriðjung, ef miðað er við sama tímabil í fyrra. 

Hins vegar má ekki sjá jafnmikinn samdrátt í leigutekjum félaganna þriggja. Á fyrstu níu mánuðum ársins minkuðu leigutekjur hjá Reitum um sjö prósent, en samdrátturinn nam aðeins einu prósenti hjá Reginn og leigutekjurnar jukust um eitt prósent hjá Eik. 

Mestmegnis vegna hóteleigna

Áhrif COVID-19 faraldurs eru þó ljós ef leigutekjurnar eru skoðaðar eftir atvinnugreinum. Samkvæmt ársreikningi Reita hafa leigutekjur af skrifstofuhúsnæði raunar aukist lítillega og einungis lækkað lítillega í verslunarhúsnæði félagsins.

Langmesta samdráttinn hjá öllum félögunum má sjá í leigutekjum frá hóteleignum þeirra, en hann nam 371 milljónum króna hjá Eik og rúmum hálfum milljarði króna hjá Reitum. Samkvæmt fjárfestakynningu Regins hefur leiga á eignum félagsins verið bakfærð á öðrum og þriðja ársfjórðungi að andvirði 360 milljóna króna. 

Eignir minna virði en áður

Til viðbótar við minni leigutekjur hafa félögin þrjú einnig þurft að færa eignar sínar niður í virði, þar sem vænst er þess að þær muni ekki skila jafnmiklum tekjum og áður var ætlað. Reitir lækkuðu virði eigna sína um tæpa 800 milljón króna á tímabilinu, en samsvarandi lækkun hjá Eik nam tæpum hálfum milljarði króna. 

Virði hóteleigna Regins minnkaði einnig um tæpa 800 miljón króna, auk þess sem virði verslunarhúsnæðis í eigu félagsins minnkaði einnig um 200 milljónir, þá jókst virði skrifstofuhúsnæðis þess um rúman milljarð. Þar af leiðandi voru litlar sem engar breytingar á virðismati eigna Regins á fyrstu níu mánuðum ársins. Hins vegar er það mikil breyting frá sama tímabili á síðasta ári, þegar virði eigna félagsins hækkaði um 3,3 milljarða króna.

Hlutafjáraukning og arðgreiðslur

Samhliða verri rekstrarskilyrðum efndu bæði Reitir og Reginn til hlutafjárútboðs til að styrkja eiginfjárstöðu sína í síðasta mánuði. Með útboði sínu náði Reginn að tryggja alls 600 milljónir króna, en útboð Reita var öllu stærra í sniðum og fékk félagið rúma fimm milljarða króna frá hluthöfum í kjölfar þess. 

Bæði félögin greiddu líka arð á tímabilinu, en arðgreiðslur Regins námu rúmum hálfum milljarði, á meðan þær voru rétt yfir einum milljarði hjá Reitum. Eik efndi ekki til hlutafjárútboðs og greiddi engan arð á tímabilinu. 


Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Einstök lönd geta ekki „bólusett sig út úr“ faraldrinum
Þrjú ríki heims hafa bólusett yfir 70 prósent íbúa. Ísland er eitt þeirra. Hlutfallið er undir 1,5 prósenti í Afríku. Ef ekki næst að koma því í 10 prósent bráðlega verður það „ör á samvisku okkar allra“ enda nóg til að bóluefnum, segir sérfræðingur WHO.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Fékk „bakteríuna“ eftir Söngvakeppni sjónvarpsins
„Lögin hafa orðið til á yfir 20 ára tímabili og er því nokkur breidd í þessu hjá mér; allt frá stígandi ballöðum til eins konar rokkóperu,“ segir Pétur Arnar Kristinsson sem blásið hefur til söfnunar fyrir útgáfu fyrstu breiðskífu sinnar.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Smári McCarthy er að hætta á þingi og ætlar í kjölfarið að láta reyna á sitt eigið hugvit í tengslum við loftslagsbreytingar.
„Flokkarnir voru að þvælast fyrir hvorum öðrum“ og niðurstaðan varð núll
Smára McCarthy fráfarandi þingmanni Pírata finnst sem undanfarin fjögur ár hafi litast af því að lítið ráðrúm hafi verið til þess að ræða pólitík, þar sem stjórnarflokkarnir eru ósammála um mörg grundvallarmálefni.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Það er fremur fátítt að sólarhringsúrkoma í Reykjavík mælist meira en 20 mm eða meiri að sumarlagi.
Rignir af meiri ákefð nú en áður?
Fátt bendir til þess að Ísland sleppi alfarið við aftakaúrkomu sem nágrannaríki okkar hafa upplifað á síðustu árum, skrifar Einar Sveinbjörnsson veðurfræðingur og veltir fyrir sér getu fráveitukerfa til að taka við meiriháttar vatnsflaumi.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Norska kvennaliðið í strandhandbolta að loknu Evrópumeistaramótinu í Búlgaríu á dögunum.
Bikiní- og stuttbuxnadeilan
Nýafstaðið Evrópumeistaramót í strandhandbolta vakti mikla athygli víða um heim. Það var þó ekki keppnin sjálf sem dró að sér athyglina heldur deilur um klæðnað. Nánar tiltekið klæðnað norska kvennalandsliðsins.
Kjarninn 1. ágúst 2021
Joe Biden forseti Bandaríkjanna tilkynnti í apríl að viðskiptaþvingunum yrði beitt á Rússland vegna njósnanna.
Brotist inn í tölvupósta bandarískra saksóknara
Óttast er að viðkvæmum gögnum hafi verið stolið er brotist var inn í tölvur tæplega þrjátíu embætta saksóknara í Bandaríkjunum á síðasta ári. Bandarísk yfirvöld telja Rússa standa að baki árásinni.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eftir helgi verða breytingar á ferðatakmörkunum til Bretlands.
Fagna ákvörðun Breta um að bólusettir sleppi við sóttkví
„Hvenær ætla Bandaríkin að svara í sömu mynt?“ spyrja Alþjóða samtök flugfélaga sem fang ákvörðun Breta um að aflétta sóttkvíarkröfum á bólusetta farþega frá Bandaríkjunum og ESB-ríkjum.
Kjarninn 31. júlí 2021
Eggert Gunnarsson
Hamfarakynslóðin
Kjarninn 31. júlí 2021
Meira eftir höfundinnJónas Atli Gunnarsson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar