Gera ráð fyrir miklum viðsnúningi í rekstri WOW air

Áætlun um fjárhagslega endurskipulagningu WOW air gerir ráð fyrir miklum viðsnúningi í rekstri félagsins á næstu árum. Gangi áætlunin eftir er gert ráð fyrir að lausafjárstaða félagsins verði jákvæð um meira en milljarð um mitt næsta ár.

wow air
Auglýsing

For­svars­menn WOW a­ir og ráð­gjafar flug­fé­lags­ins fund­uðu um  end­ur­skipu­lagn­ingu félags­ins í gær­kvöldi. Mark­að­ur­inn, fylgi­rit Frétta­blaðs­ins, hefur drög að kynn­ingu á end­ur­skipu­lagn­ingu félags­ins und­ir­ hönd­un­um en sam­kvæmt henni er gert ráð fyrir miklum við­snún­ing í rekstri flug­fé­lags­ins á næstu árum. Meðal ann­ars er gert ráð fyrir að lausa­fjár­staða félags­ins verði jákvæð um 1,1 millj­arð króna um mitt næsta ár en í dag er hún nei­kvæð um rúm­lega 1,3 millj­arða króna og búist er við að hún versni enn frek­ar. 

Eig­endur skulda­bréfa muni eign­ast 23 pró­sent í félag­inu 

­Upp úr hádegi í gær send­i WOW a­ir frá sér til­kynn­ingu um að félagið hefði náð sam­komu­lagi við meiri­hluta skulda­bréfa­eig­enda um fjár­hags­lega end­ur­skipu­lagn­ingu þess. Nú vinnur félagið að því að ná sam­komu­lagi við aðra kröf­u­hafa, eins og flug­­­véla­­leig­u­­fé­lög, en umfram allt er verið að reyna að vinna eins hratt og kostur er, að því að fá meira fjár­­­magn inn í félag­ið, enda er það á ystu nöf og bráð­vantar pen­inga til að geta haldið áfram rekstri og staðið við skuld­bind­ing­­ar, þar á meðal launa­út­­keyrslu fyrir næst­u ­mán­aða­mót. 

Að því sem fram kemur í kynn­ing­unn­i ­sem Mark­að­ur­inn hefur undir hönd­unum miða áform stjórn­enda WOW a­ir að því að breyta skuldum þess við skulda­bréfa­eig­endur og aðra lán­ar­drottna upp á sam­an­lagt 120,4 millj­ónir dala, jafn­virði um 14,6 millj­arða króna, í hlutafé og gefa í kjöl­farið út ný for­gangs­hluta­bréf fyrir 40 millj­ónir dala, sem jafn­gildir 4,8 millj­örðum króna, til þess að full­fjár­magna rekstur flug­fé­lags­ins. 

Auglýsing

Fjár­festir­inn sem leggur flug­fé­lag­inu til 40 millj­ónir dala í nýtt hlutafé muni þá eign­ast 51 pró­sents hlut í félag­inu sem og for­gangs­rétt að arð­greiðslum og öðrum útgreiðslum félags­ins, sam­kvæmt kynn­ing­unn­i. ­Meðal þeirra sem horft er til þess að fá aftur að borð­inu er banda­ríska félag­ið Indigo Partners, þar sem hinn 81 árs gamli Bill Franke er aðal­­eig­andi og stjórn­­andi, sam­­kvæmt heim­ildum Kjarn­ans.

Í kynn­ing­unni segir að eig­endur skulda­bréfa WOW a­ir, sem sam­þykktu í gær að breyta kröfum sínum á hendur félag­inu í hluta­fé, munu eign­ast 23 pró­senta hlut í félag­inu og aðrir lán­ar­drottnar 26 pró­senta hlut. En í áætlun flug­fé­lags­ins er gert ráð fyrir að allir lán­ar­drottn­arn­ir, þar á með­al­ ­Arion ­banki og Isa­via, sam­þykki að breyta kröfum sínum í hluta­fé. 

Gangi áform WOW air eftir gera for­svars­menn félags­ins ráð fyrir að lausa­­fjár­­­staða félags­­ins verði jákvæð um 1,1 millj­­arð króna um mitt næsta ár. Í lok árs 2021 er svo gert ráð fyrir að lausa­­fjár­­­staðan verði jákvæð um 9,6 millj­­arða króna og rekstr­­ar­hagn­aður sama ár verði 8,7 millj­­arð­­ar. Í ár er gert ráð fyrir 900 millj­­óna króna tapi á rekstri flug­­­fé­lags­ins.

Lán Tít­ans breytt í hluta­bréf en félagið missti yfir­ráð yfir WOW air í gær

Í kynn­ing­unni segir að auk þess muni víkj­andi láni sem eign­ar­halds­fé­lagið Tít­an, sem er í fullu í eigu Skúla Mog­en­sen, veitti flug­fé­lag­inu verði breytt í hluta­bréf sem verða án atkvæð­is­rétt­ar. Lánið stendur í um 6,3 millj­ónum dala, jafn­virði 760 millj­óna króna. 

Í gær fjall­aði Kjarn­inn um að þegar til­kynnt var um að sam­komu­lagi hefði náðst um skulda­bréfa­eig­endur myndu eign­ast hlut í félag­inu, voru kröfu­hafar í reynd að taka yfir WOW air. Við þessa ákvörðun skulda­bréfa­eig­enda hafi Tít­an í raun misst yf­ir­ráð yfir fé­lag­in­u, en sam­kvæmt umfjöllun mbl.is um mál­ið þá verður Skúli áfram hlut­hafi í félag­inu, þar sem hann keypti um 11 pró­­sent af skulda­bréfa­­flokknum sjálf­­ur.

Kanntu vel við Kjarnann?

Frjáls framlög lesenda eru mikilvægur þáttur í rekstri Kjarnans. Þau gera okkur kleift að halda áfram að taka þátt í umræðunni á vitrænan hátt og greina kjarnann frá hisminu fyrir lesendur. 

Kjarninn er fjölmiðill sem leggur sig fram við að upplýsa og skýra út það sem á sér stað í samfélaginu með áherslu á gæði og dýpt. 

Okkar tryggð er aðeins við lesendur. Við erum skuldbundin ykkur og værum þakklát ef þið vilduð vera með í að gera Kjarnann enn sterkari. 

Ef þú kannt vel við það efni sem þú lest á Kjarnanum viljum við hvetja þig til að styrkja okkur. Þinn styrkur er okkar styrkur.

Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Fiskurinn úr sjónum skilar tæpum 20 milljörðum krónum meira
Frá byrjun október í fyrra og út september síðastliðinn jókst aflaverðmæti íslenskra sjávarútvegsfyrirtækja um 15,4 prósent miðað við sama tímabil árið áður. Virði þess afla sem fluttur var til útlanda til verkunar jókst um 40 prósent.
Kjarninn 8. desember 2019
Jólahryllingssögur
Ingi Þór Tryggvason hefur skrifað bókaseríu um jólahrylling. Fyrsta sagan fjallar um strák sem horfir á Grýlu taka kærustu sýna og ákveður fara á eftir tröllinu og reyna bjarga stelpunni. Hann safnar fyrir útgáfunni á Karolina Fund.
Kjarninn 8. desember 2019
Þórarinn Hjaltason.
Endurskoðuð áhrif Borgarlínu á umferð
Kjarninn 8. desember 2019
Stefnir í áframhaldandi samdrátt fjórflokksins
Fylgi fjórflokksins, bakbeinsins í íslenskum stjórnmálum, hefur dregist hratt saman á skömmum tíma. Fylgið hefur minnkað umtalsvert í síðustu þremur kosningum og kannanir sýna að sú þróun virðist ekki á undanhaldi. Þvert á móti.
Kjarninn 8. desember 2019
Sjávarútvegsfyrirtæki áttu 709 milljarða um síðustu áramót
Frá hruni hefur hagur allra sjávarútvegsfyrirtækja landsins batnað um hátt í 500 milljarða króna. Eigið fé þeirra hefur tífaldast frá árinu 2010 og það jókst um 28,8 milljarða króna í fyrra. Veiðigjöld hafa hins vegar lækkað.
Kjarninn 8. desember 2019
Færeyingar og fréttin sem ekki mátti segja
Færeyingar eru milli steins og sleggju vegna fyrirhugaðs samnings við kínverska fjarskiptafyrirtækið Huawei um nýtt 5G háhraðanet. Bandaríkjamenn þrýsta á Færeyinga að semja ekki við Huawei og óttast að kínversk stjórnvöld nýti sér Huawei til njósna.
Kjarninn 8. desember 2019
Nýtt merki þjóðkirkjunnar sem var komið fyrir á nýjum húsakynnum Biskupsstofu að Katrínatúni 4 síðastliðinn miðvikudag.
Um 132 þúsund landsmenn standa utan þjóðkirkjunnar
Þeim landsmönnum sem skráðir eru í þjóðkirkjuna hefur fækkað umtalsvert síðastliðinn áratug. Auk þess hefur henni ekki tekist að ná inn þeim tæplega 44 þúsund nýju Íslendingum sem hafa anna hvort fæðst eða flutt hafa til landsins á tímabilinu.
Kjarninn 7. desember 2019
Samfélag Namibíumanna í Bandaríkjunum afhendir sendiherra Íslands þar í landi yfirlýsingu sína.
Vilja að Samherji skili peningunum til namibísku þjóðarinnar
Samfélag Namibíumanna í Bandaríkjunum gera verulega athugasemd við ummæli Bjarna Benediktssonar um hver ástæðan fyrir Samherjamálinu sé. Þau vilja að Ísland biðji Namibíu afsökunar og að Samherji skili peningum til namibísku þjóðarinnar.
Kjarninn 7. desember 2019
Meira úr sama flokkiInnlent