Gera ráð fyrir miklum viðsnúningi í rekstri WOW air

Áætlun um fjárhagslega endurskipulagningu WOW air gerir ráð fyrir miklum viðsnúningi í rekstri félagsins á næstu árum. Gangi áætlunin eftir er gert ráð fyrir að lausafjárstaða félagsins verði jákvæð um meira en milljarð um mitt næsta ár.

wow air
Auglýsing

For­svars­menn WOW a­ir og ráð­gjafar flug­fé­lags­ins fund­uðu um  end­ur­skipu­lagn­ingu félags­ins í gær­kvöldi. Mark­að­ur­inn, fylgi­rit Frétta­blaðs­ins, hefur drög að kynn­ingu á end­ur­skipu­lagn­ingu félags­ins und­ir­ hönd­un­um en sam­kvæmt henni er gert ráð fyrir miklum við­snún­ing í rekstri flug­fé­lags­ins á næstu árum. Meðal ann­ars er gert ráð fyrir að lausa­fjár­staða félags­ins verði jákvæð um 1,1 millj­arð króna um mitt næsta ár en í dag er hún nei­kvæð um rúm­lega 1,3 millj­arða króna og búist er við að hún versni enn frek­ar. 

Eig­endur skulda­bréfa muni eign­ast 23 pró­sent í félag­inu 

­Upp úr hádegi í gær send­i WOW a­ir frá sér til­kynn­ingu um að félagið hefði náð sam­komu­lagi við meiri­hluta skulda­bréfa­eig­enda um fjár­hags­lega end­ur­skipu­lagn­ingu þess. Nú vinnur félagið að því að ná sam­komu­lagi við aðra kröf­u­hafa, eins og flug­­­véla­­leig­u­­fé­lög, en umfram allt er verið að reyna að vinna eins hratt og kostur er, að því að fá meira fjár­­­magn inn í félag­ið, enda er það á ystu nöf og bráð­vantar pen­inga til að geta haldið áfram rekstri og staðið við skuld­bind­ing­­ar, þar á meðal launa­út­­keyrslu fyrir næst­u ­mán­aða­mót. 

Að því sem fram kemur í kynn­ing­unn­i ­sem Mark­að­ur­inn hefur undir hönd­unum miða áform stjórn­enda WOW a­ir að því að breyta skuldum þess við skulda­bréfa­eig­endur og aðra lán­ar­drottna upp á sam­an­lagt 120,4 millj­ónir dala, jafn­virði um 14,6 millj­arða króna, í hlutafé og gefa í kjöl­farið út ný for­gangs­hluta­bréf fyrir 40 millj­ónir dala, sem jafn­gildir 4,8 millj­örðum króna, til þess að full­fjár­magna rekstur flug­fé­lags­ins. 

Auglýsing

Fjár­festir­inn sem leggur flug­fé­lag­inu til 40 millj­ónir dala í nýtt hlutafé muni þá eign­ast 51 pró­sents hlut í félag­inu sem og for­gangs­rétt að arð­greiðslum og öðrum útgreiðslum félags­ins, sam­kvæmt kynn­ing­unn­i. ­Meðal þeirra sem horft er til þess að fá aftur að borð­inu er banda­ríska félag­ið Indigo Partners, þar sem hinn 81 árs gamli Bill Franke er aðal­­eig­andi og stjórn­­andi, sam­­kvæmt heim­ildum Kjarn­ans.

Í kynn­ing­unni segir að eig­endur skulda­bréfa WOW a­ir, sem sam­þykktu í gær að breyta kröfum sínum á hendur félag­inu í hluta­fé, munu eign­ast 23 pró­senta hlut í félag­inu og aðrir lán­ar­drottnar 26 pró­senta hlut. En í áætlun flug­fé­lags­ins er gert ráð fyrir að allir lán­ar­drottn­arn­ir, þar á með­al­ ­Arion ­banki og Isa­via, sam­þykki að breyta kröfum sínum í hluta­fé. 

Gangi áform WOW air eftir gera for­svars­menn félags­ins ráð fyrir að lausa­­fjár­­­staða félags­­ins verði jákvæð um 1,1 millj­­arð króna um mitt næsta ár. Í lok árs 2021 er svo gert ráð fyrir að lausa­­fjár­­­staðan verði jákvæð um 9,6 millj­­arða króna og rekstr­­ar­hagn­aður sama ár verði 8,7 millj­­arð­­ar. Í ár er gert ráð fyrir 900 millj­­óna króna tapi á rekstri flug­­­fé­lags­ins.

Lán Tít­ans breytt í hluta­bréf en félagið missti yfir­ráð yfir WOW air í gær

Í kynn­ing­unni segir að auk þess muni víkj­andi láni sem eign­ar­halds­fé­lagið Tít­an, sem er í fullu í eigu Skúla Mog­en­sen, veitti flug­fé­lag­inu verði breytt í hluta­bréf sem verða án atkvæð­is­rétt­ar. Lánið stendur í um 6,3 millj­ónum dala, jafn­virði 760 millj­óna króna. 

Í gær fjall­aði Kjarn­inn um að þegar til­kynnt var um að sam­komu­lagi hefði náðst um skulda­bréfa­eig­endur myndu eign­ast hlut í félag­inu, voru kröfu­hafar í reynd að taka yfir WOW air. Við þessa ákvörðun skulda­bréfa­eig­enda hafi Tít­an í raun misst yf­ir­ráð yfir fé­lag­in­u, en sam­kvæmt umfjöllun mbl.is um mál­ið þá verður Skúli áfram hlut­hafi í félag­inu, þar sem hann keypti um 11 pró­­sent af skulda­bréfa­­flokknum sjálf­­ur.

Ert þú í Kjarnasamfélaginu?

Kjarninn er opinn vefur en líflínan okkar eru frjáls framlög frá lesendum, Kjarnasamfélagið. Sú stoð undir reksturinn er okkur afar mikilvæg.

Með því að skrá þig í Kjarnasamfélagið gerir þú okkur kleift að halda áfram að vinna í þágu almennings og birta vandaðar fréttaskýringar, djúpar greiningar á efnahagsmálum og annað fréttatengt gæðaefni. 

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur undanfarin sjö ár og við ætlum okkur að standa vaktina áfram. 

Fyrir þá sem nú þegar eru stoltir styrkjendur Kjarnans þá leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka mánaðarlega framlagið með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Hæfur til að meta hæfni þar til annað kemur í ljós
Eiríkur Tómasson, formaður dómnefndar um hæfni dómara, telur sig hæfan samkvæmt stjórnsýslulögum til að meta hæfni umsækjenda um embætti við Landsrétt, en árið 2017 var hann umsagnaraðili eins þeirra sem nú sækist eftir embættinu.
Kjarninn 5. ágúst 2020
Allir ríkisstjórnarflokkarnir tapa fylgi milli mánaða
Píratar bæta verulega við sig milli mánaða í könnunum Gallup en Vinstri græn tapa umtalsverðu. Stuðningur við ríkisstjórnina heldur áfram að dala.
Kjarninn 5. ágúst 2020
Frá Beirút, þar sem gríðarlega öflug sprenging olli manntjóni og gríðarlegum skemmdum síðdegis í gær.
Rauði krossinn hefur neyðarsöfnun fyrir Beirút
Rauði krossinn á Íslandi hefur hafið neyðarsöfnun vegna sprenginganna sem urðu í Beirút höfuðborg Líbanons í gær. Forseti Íslands sendi forseta Líbanons samúðarkveðju sína og þjóðarinnar í dag.
Kjarninn 5. ágúst 2020
Ásta Logadóttir, Jóhann Björn Jóhannsson, Kristinn Alexandersson og Ólafur Hjálmarsson
Ísland í dag – Nærri tveimur áratugum síðar
Kjarninn 5. ágúst 2020
Áhyggjur og kvíði „eðlilegar tilfinningar við óeðlilegar aðstæður“
Á upplýsingafundi almannavarna í dag fór Agnes Árnadóttir, fagstjóri sálfræðiþjónustu heilsugæslunnar, yfir það hvað fólk gæti gert til að takast á við kvíða. Sóttvarnalæknir sagði kúrfuna í þessari bylgju vera svipaða þeirri síðustu.
Kjarninn 5. ágúst 2020
190 þúsund símtæki með smitrakningarappið virkt
Á upplýsingafundi almannavarna biðlaði Alma D. Möller landlæknir til Íslendinga um að halda áfram að nota smitrakningarappið Rakning C-19.
Kjarninn 5. ágúst 2020
Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar.
Krefur yfirvöld um betri upplýsingar um faraldurinn á erlendum tungum
„Við erum ekki öll almannavarnir ef upplýsingarnar ná ekki til okkar allra,“ segir Sólveig Anna Jónsdóttir í bréfi til forsætisráðherra, þar sem þess er krafist að bætt verði úr upplýsingamiðlun um faraldurinn til aðfluttra íbúa á Íslandi.
Kjarninn 5. ágúst 2020
Greiðslumiðlunarfyrirtækið Borgun var nýlega selt til erlendra eigenda. Ábyrgð á mögulegum blekkingum fortíðar situr eftir hjá fyrri eigendum.
Íslandsbanki mun áfram bera ábyrgð á fjártjóni í Borgunarmálinu
Þrátt fyrir að Íslandsbanki hafi selt hlut sinn í Borgun í síðasta mánuði mun bankinn áfram bera ábyrgð á að greiða hinum ríkisbankanum, Landsbankanum, bætur ef Borgunarmálið tapast. Matsmenn í málinu telja að upplýsingar hafi vantað í ársreikning.
Kjarninn 5. ágúst 2020
Meira úr sama flokkiInnlent