Vilja að utanaðkomandi aðilar meti virði Ögurvíkur

HB Grandi hefur gert samkomulag um að kaupa félagið Ögurvík af stærsta eiganda sínum og forstjóra, Guðmundi Kristjánssyni, á 12,3 milljarða króna. Stjórn og hluthafafundur eiga eftir að samþykkja kaupin.

Guðmundur Kristjánsson er stærsti eigandi HB Grandi og settist nýverið sjálfur í forstjórastól félagsins.
Guðmundur Kristjánsson er stærsti eigandi HB Grandi og settist nýverið sjálfur í forstjórastól félagsins.
Auglýsing

Hluthafar í HB Granda, sem Kjarninn hefur rætt við, vilja að utanaðkomandi aðilar verði fengnir til að meta virði Ögurvíkur ehf. áður en að gengið verði frá kaupum á félaginu. Tilkynnt var um það eftir lokun markaða á föstudag að HB Grandi hefði gert samkomulag um að kaupa Ögurvík á 12,3 milljarða króna.

Það sem er sérstakt við kaupin er að núverandi eigandi Ögurvíkur, Brim hf., er líka stærsti eigandi HB Granda með 35 prósent eignarhlut. Guðmundur Kristjánsson, eigandi Brim, settist auk þess nýverið í forstjórastól HB Granda. Með samkomulaginu er væri HB Grandi því að kaupa eign af stærsta eiganda sínum, sem er í eigu forstjóra félagsins.

Í gær var send út tilkynning til Kauphallar þar sem greint var frá því að boðað hafi verið til stjórnarfundar í HB Granda næstkomandi fimmtudag þar sem fjallað verður um samkomulagið, en stjórn og hluthafafundur félagsins þurfa að samþykkja það áður en hægt verður að ganga frá kaupunum.

Lífeyrissjóðir eiga stóran hlut í HB Granda

Stærstu eigendur HB Granda, að Brim frátöldu, eru íslenskir lífeyrissjóðir. Lífeyrissjóður verzlunarmanna á 13,66 prósent hlut, Lífeyrissjóður starfsmanna ríkisins á 9,94 prósent hlut, Gildi lífeyrissjóður á 8,62 prósent hlut og Birta lífeyrissjóður á 8,62 prósent hlut.

Auglýsing
Fulltrúar annarra hluthafa sem Kjarninn hefur rætt við segja að eðlilegt sé að hin ætluðu kaup verði kynnt á hluthafafundi svo þeir geti tekið afstöðu til þeirra. Þeir leggja einnig mikla áherslu á að utanaðkomandi aðilar verði fengnir til að leggja mat á þau verðmæti sem HB Grandi er að kaupa, í ljósi þess að verið sé að kaupa félag sem fyrir er í eigu forstjóra HB Granda og stærsta eiganda þess.

Viðskiptin eru einnig háð samþykki Samkeppniseftirlitsins. Til stendur að fjármagna kaupin með eigin fé og lánsfjármagni.

Hár margfaldari á eigið fé

Kjarninn greindi frá því á mánudag að samkvæmt ársreikningi Ögurvíkur fyrir árið 2017 þá hafi hagnaður félagsins numið 37 milljónum króna. Það hagnaðist hins vegar um 485 árið 2017. Félagið var með 747 millj­ónir í eigið fé í lok árs. Eignir námu 6,25 millj­örðum króna en skuldir 5,5 millj­örðum króna. Þar af voru lang­tíma­skuldir í erlendri mynt, 4,8 millj­arðar króna.

Verð­mið­inn sem til­kynnt var um til kaup­hallar er því 16,4 sinnum eigið fé félags­ins, miðað við stöð­una eins og hún var í lok árs í fyrra.

Til sam­an­burðar er verð­mið­inn á HB Granda nú 56,5 millj­arðar króna, en eigið fé félags­ins var um mitt þetta ár 250 millj­ónir evra, eða sem nemur um 32,5 millj­örðum króna. Mark­aðsvirðið er því 1,7 sinnum eigið fé félags­ins.

Gerir út einn frystitogara

Ögurvík er útgerðarfélag í Reykjavík sem gerir út frystitogarann Vigra RE 71. Aflaheimildir hans á fiskveiðiárinu sem hófst í byrjun mánaðar eru 7.680 tonn af botnfiski og 1.663 tonn af makríl. Vigri RE er eitt kvótahæsta fiskiskip íslenska flotans.

Rúm tvö ár eru síðan að Brim keypti Ögurvík, en þá var kaupverðið sagt trúnaðarmál.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra var bólusett í Laugardalshöllinni í gær. Bólusetningar ganga nú mjög hratt fyrir sig á Íslandi og samhliða dregur úr takmörkunum.
Fjöldatakmarkanir hækkaðar í 50 manns frá og með næsta mánudegi
Opnunartími veitingastaða verður lengdur um klukkustund, leyfilegur fjöldi í verslunum tvöfaldast, fleiri mega vera í sundi og fara í ræktina. Grímuskylda verður hins vegar óbreytt.
Kjarninn 7. maí 2021
Skálað á kaffihúsi í Danmörku.
Ýta við ferðaþjónustunni með 32 milljarða króna „sumarpakka“
Danska ríkisstjórnin ætlar að setja 1,6 milljarða danskra króna, um 32 milljarða íslenskra, í „sumarpakka“ til að örva ferðaþjónustu landsins.
Kjarninn 7. maí 2021
Kvótinn um 1.200 milljarða króna virði – Þrjár blokkir halda á tæplega helmingi hans
Miðað við síðustu gerðu viðskipti með aflaheimildir þá er virði þeirra langtum hærra en bókfært virði í ársreikningum útgerða. Í næstu viku munu örfáir eigendur útgerðar selja tæplega 30 prósent hlut sinn í henni.
Kjarninn 7. maí 2021
Páll Magnússon er formaður allsherjar- og menntamálanefndar.
Nefnd búin að afgreiða fjölmiðlastyrki og umsóknarfrestur verður til loka maímánaðar
Meirihluti allsherjar- og menntamálanefndar hefur skilað áliti um stuðningskerfi til fjölmiðla. Þar er lagt til að þrengja skilyrði fyrir stuðningi úr ríkissjóði og gildistími laganna er færður í eitt ár.
Kjarninn 7. maí 2021
Rósa Guðbjartsdóttir, bæjarstjóri Hafnarfjarðar, og verk Libiu og Ólafs áður en það var tekið niður af gafli Hafnarborgar.
Bæjarstjóri hafnar því að hafa gerst sek um ritskoðun þegar listaverk var fjarlægt
Fulltrúar minnihlutans í Hafnarfirðii segja fjarlægingu listaverks Libiu Castro og Ólafs Ólafssonar af gafli Hafnarborgar síðastliðinn sunnudag „alvarlega aðför að tjáningarfrelsi“ og vilja að bæjaryfirvöld biðji tvíeykið afsökunar.
Kjarninn 7. maí 2021
Svæðið fyrir og eftir að Rio Tinto hafði farið yfir það með stórvirkum vinnuvélum.
Hluthafar Rio Tinto hafna starfskjarastefnu sem ofurlaun forstjórans fyrrverandi byggðu á
Fyrstu viðbrögð Rio Tinto og forstjóra þess, þegar upp komst að fyrirtækið hefði eyðilagt 46 þúsund ára gamla steinhella, voru að segjast ekki hafa vitað að þeir væru heilagir í hugum frumbyggjanna. Þessar afsakanir voru hluthöfum ekki að skapi.
Kjarninn 6. maí 2021
Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsmálaráðherra.
Telur ásakanir um meint brot Samherja ekki hafa skaðað orðspor íslenskra fyrirtækja
Fjármála- og efnahagsráðherra segist aldrei hafa fengið símtal, ábendingu eða umkvörtun frá nokkrum einasta aðila sem heldur því fram að ásakanir um lögbrot Samherja séu að valda einhverjum verulegum vandræðum fyrir íslenskan útflutning.
Kjarninn 6. maí 2021
Lilja Björk Einarsdóttir, bankastjóri Landsbankans.
Landsbankinn hagnaðist um 7,6 milljarða króna á þremur mánuðum
Hlutdeild Landsbanka Íslands á íbúðalánamarkaði hefur stóraukist milli ára og er nú 26,8 prósent. Hún hefur aldrei verið hærri. Eigið fé bankans er nú 261,4 milljarðar króna.
Kjarninn 6. maí 2021
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar