Flugmenn vildu að að fólk með yfir milljón á mánuði fengi fullar atvinnuleysisbætur

Félag íslenskra atvinnuflugmanna telur það sanngjarnt að fólk sem haldi launum frá atvinnurekenda sem yrðu yfir milljón krónur á mánuði fái samt fullar atvinnuleysisbætur úr ríkissjóði. Ástæðan er meðal annars sú að hópurinn hafi greitt svo mikið í skatt.

FÍA gætir hagsmuna flugmanna hjá Icelandair.
FÍA gætir hagsmuna flugmanna hjá Icelandair.
Auglýsing

Félag Íslenskra atvinnuflugmanna (FÍA) lögðu til breytingartillögu við nýsamþykkt lög um hlutabætur úr Atvinnuleysistryggingasjóði, vegna áhrifa af útbreiðslu kórónuveirunnar, sem fólu í sér að hálaunafólk myndi fá greiddar fullar atvinnuleysisbætur ofan á þau laun sem atvinnurekandi þeirra greiddi þeim næstu mánuði. 

Samkvæmt tillögunni átti til dæmis sá sem var með tvær milljónir króna í laun, en myndi fara í 50 prósent starf hjá atvinnurekanda, fá eina milljón króna frá honum áfram en fullar atvinnuleysisbætur, 456.404 krónur á mánuði, úr Atvinnuleysistryggingasjóði á meðan að lög um hlutabætur yrðu við lýði. 

Þetta kemur fram í umsögn FÍA sem skilað var inn til velferðarnefndar í síðustu viku, á meðan að hún hafði málið til umfjöllunar. Undir hans skrifar Jón Þór Þorvaldsson, formaður FÍA, flugstjóri og varaþingmaður Miðflokksins.

„Sanngirnissjónarmið að þetta fólk sitji við sama borð“

Upphaflegt frumvarp, sem Ásmundur Einar Daðason, félags- og barnamálaráðherra, lagði fram fyrir rúmri viku, gerði ráð fyrir að hægt yrði að fá 80 prósent af fyrri launum upp að 650 þúsund króna launum samkvæmt frumvarpinu. Ef atvinnurekandi og launþegi næðu samkomulagi um að færa viðkomandi niður í 50 prósent starf vegna ástandsins sem nú er uppi myndi helmingur launanna upp að því marki því koma úr Atvinnuleysistryggingasjóði og helmingurinn frá atvinnurekandanum. Þetta fyrirkomulag átti að vera við lýði til 1. júlí, eða í þrjá og hálfan mánuð. 

Auglýsing
Fyrirliggjandi er að stórir hópar sem starfa í ferðaþjónustu muni nýta sér hlutabótaleiðina næstu mánuði, enda nær algjört stopp í þeirri grein sem stendur. Tugir þúsunda starfa við ferðaþjónustu og tengdar greinar á Íslandi. Á meðal þeirra eru starfsmenn Icelandair, þar á meðal flugmenn. 

Í umsögn FÍA kom fram að félagið styddi meginatriði frumvarpsins og taldi markmið þess mikilvæg, en að það mæltist til þess að breytingar yrðu gerðar á því. Sérstaklega er tekið fram að FIA hafi verið „í samtali við aðra aðila á vinnumarkaði s.s. VR, FFI,FVFI og fleiri vegna stöðu mála, þ.e. vegna þeirrar óvissu sem þar ríkir eftir að lýst hefur verið yfir heimsfaraldri vegna kórónuveirunnar (SARS-CoV-2), og njóta breytingartillögur félagsins fulls stuðnings þeirra.“Jón Þór Þorvaldsson, varaþingmaður Miðflokksins, er formaður FÍA og skrifar undir umsögnina fyrir hönd félagsins. MYND: Bára Huld Beck.

Breytingartillögurnar, sem eru tvær, snúast annars vegar um að fólk með há laun, t.d. vel yfir eina milljón króna á mánuði, sem myndi halda greiðslum frá vinnuveitenda til helmings, myndi samt sem áður fá fullar atvinnuleysisbætur, 456.404 krónur, á tímabilinu. Hins vegar vildi FÍA að 650 þúsund króna þak á greiðslur yrði afnumið.

Í rökstuðningi félagsins sagði meðal annars að um einskonar brú til skemmri tíma væri að ræða, ekki varanlega ráðstöðun. Með því að fella út hámarkssamtölu launa og bótafjárhæða, en tiltaka einungis hámark bótafjárhæðar, myndu líkur aukast á þáttöku í úrræðinu og fleiri aðilar myndu halda starfi með þáttöku atvinnurekenda, sem að öðrum kosti myndu missa starf sitt og leggjast af fullum þunga á Ábyrgðasjóð launa án þess að mótframlag atvinnurekenda kæmi til.  „Þessi tiltekni hópur greiðir nú og hefur um langan tíma greitt af launum sínum skatta og gjöld til samfélagsins. Þeir ættu því að njóta bótaréttar til jafns við aðra í þennan stutta tíma[...]Þessi hópur launafólks greiðir hæst hlutfall skatta hvort sem miðað er við krónutölu eða hlutfall launa og því er það sanngirnissjónarmið að þetta fólk sitji við sama borð og aðrir hópar þegar kemur að rétti til bótafjárhæða.[...]Um mjög mörg verðmæt störf er að ræða. Sem dæmi má nefna störf í flugiðnaði.“

Hægt er að sjá samanburð á tillögunum hér að neðan.Breytingartillaga FÍA og upphaflegt upplegg um greiðslur hlutabóta, sem nú hefur tekið breytingum.

Miklar breytingar gerðar en ekki hlustað á flugmenn

Velferðarnefnd tók ekki mark á athugasemdum FÍA. Umtalsverðar breytingar voru hins vegar gerðar á frumvarpinu áður en það var samþykkt á föstudag.

Breytingarnar fela í sér að Atvinnuleysistryggingasjóður mun greiða frá 25 prósent og allt að 75 prósent af launum þeirra sem gera slíka samninga, en í upphaflegu frumvarpi hafði hámarkshlutfallið yrði 50 prósent. 

Aðrar lykilbreytingar sem gerðar hafa verið á frumvarpinu er að hámark á heildartekjum þeirra sem gera samninga hefur verið hækkað úr 650 þúsund krónum í 700 þúsund krónur og hver og einn getur fengið allt að 90 prósent af núverandi heildarlaunum upp að því þaki, en það hlutfall var 80 prósent í fyrstu útgáfu frumvarpsins. Þá hefur launalægsta hópnum verið tryggð full afkomu og þeir sem eru með laun undir 400 þúsund krónum á mánuði munu geta fengið þau að öllu leyti áfram, þrátt fyrir samninginn. Það vekur líka athygli að ákveðið hefur verið að stytta tímann sem bráðabirgðaúrræðið verður í boði frá 1. júlí til 1. júní. 

Kostnaður ríkissjóðs vegna hlutabótalaganna ræðst á því hversu margir muni nýta sér úrræðið. Ásmundur Einar sagði í fréttum Stöðvar 2 á fimmtudag að „það fjármagn sem fer í þetta [fer] mjög mikið upp og má gera ráð fyrir því að það verði á bilinu tólf til tuttugu milljarðar, eftir því hversu margir nýta sér úrræðið.“

Miðað við kostnaðarmat ráðuneytisins, sem Kjarninn hefur undir höndum, þá var Ásmundur Einar þar að gefa sér að á bilinu 20 til 30 þúsund landsmenn myndu gera samninga um skert starfshlutfall og nýta sér greiðslur úr Atvinnutryggingasjóði á móti. Þá myndu greiðslur, á ofangreindum forsendum, verða 12,8 til 19,2 milljarðar króna. 

Verði bjartsýnasta sviðsmynd ráðuneytisins að veruleika, sem gerir ráð fyrir að fimm þúsund manns sækist eftir hlutabótum, mun kostnaðurinn hins vegar verða mun lægri, eða 3,2 milljarðar króna yfir umrætt tveggja og hálfs mánaðar tímabil. Verði sú svartasta raunin munu 50 þúsund manns leita eftir samningum við vinnuveitendur um að fá hluta launa sinna greidda úr Atvinnuleysistryggingasjóði á næstu mánuðum.  Samtals mun kostnaðurinn, frá 15. mars til 31. maí, þá nema 32 milljörðum króna.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Þorgerður Katrín Gunnarsdóttir, formaður Viðreisnar, í forystusætinu á RÚV í gærkvöldi.
Það liggur ekki fyrir hvort Ísland geti gert tvíhliða samning til að tengja krónu við evru
Staðreyndavakt Kjarnans skoðar fullyrðingu Þorgerðar Katrínar Gunnarsdóttur um það sé mögulegt fyrir Ísland að gera samkomulag við Seðlabanka Evrópu um að tengja krónuna við evru.
Kjarninn 23. september 2021
Sigríður Ólafsdóttir
Draumastarf og búseta – hvernig fer það saman?
Kjarninn 23. september 2021
Árni Stefán Árnason
Dýravernd: Í aðdraganda kosninganna er blóðmeraiðnaðurinn svarti blettur búfjáreldis – Hluti II
Kjarninn 23. september 2021
Segist hafa reynt að komast að því hvað konan vildi í gegnum tengilið – „Við náðum aldrei að ræða við hana“
Fyrrverandi formaður KSÍ segir að sambandið hafi frétt af meintu kynferðisbroti landsliðsmanna í gegnum samfélagsmiðla. Formleg ábending hafi aldrei borist.
Kjarninn 23. september 2021
Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsráðherra og formaður Sjálfstæðisflokksins, og Katrín Jakobsdóttir, forsætisráðherra og formaður Vinstri grænna.
Fleiri kjósendur Sjálfstæðisflokks vilja Katrínu sem forsætisráðherra en Bjarna
Alls segjast 45,2 prósent kjósenda Sjálfstæðisflokksins að þeir vilji fá formann Vinstri grænna til að leiða þá ríkisstjórn sem mynduð verður eftir kosningar.
Kjarninn 23. september 2021
Hugarvilla að Ísland sé miðja heimsins
Þau Baldur, Kristrún og Gylfi spjölluðu um Evrópustefnu stjórnvalda í hlaðvarpsþættinum Völundarhús utanríkismála.
Kjarninn 23. september 2021
Völundarhús utanríkismála Íslands
Völundarhús utanríkismála Íslands
Völundarhús utanríkismála Íslands – Þáttur 4: Byggir Evrópustefna íslenskra stjórnvalda á áfallastjórnun?
Kjarninn 23. september 2021
Rósa Björk Brynjólfsdóttir
Kosningarnar núna snúast um loftslagsmál
Kjarninn 23. september 2021
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar