Sýn tapaði 405 milljónum króna í fyrra og nær allir tekjustofnar drógust saman

Tekjur Sýnar jukust milli áranna 2019 og 2020 vegna þess að dótturfélagið Endor kom inn í samstæðureikninginn. Aðrir tekjustofnar Sýnar drógust saman. Tekjur fjölmiðlahlutans hafa minnkað um milljarð króna á tveimur árum, en jákvæð teikn eru á lofti þar.

Heiðar Guðjónsson er forstjóri Sýnar og einn stærsti hluthafi félagsins með 9,2 prósent eignarhlut.
Heiðar Guðjónsson er forstjóri Sýnar og einn stærsti hluthafi félagsins með 9,2 prósent eignarhlut.
Auglýsing

Fjöl­miðla- og fjar­skipta­fé­lagið Sýn tap­aði 405 millj­ónum króna á síð­asta ári. Það er tölu­vert minna tap en félagið skil­aði af sér árið 2019, þegar það tap­aði 1.748 millj­ónum króna. Sam­an­lagt tap sam­stæð­unnar á tveimur árum er því tæp­lega 2,2 millj­arðar króna.

Þetta kemur fram í árs­reikn­ingi Sýnar vegna 2020 sem birtur var í gær.

Árið 2019 réð mestu að virð­is­rýrnun við­skipta­vildar vegna fjöl­miðla sam­stæð­unnar var færð niður um tæp­lega 2,5 millj­arða króna, en á móti kom líka ein­skipt­is­sölu­hagn­aður vegna sölu á fær­eyska félag­inu P/F Hey upp á 872 millj­ónir króna.

Tekjur félags­ins juk­ust um tæpan millj­arð króna á milli ára og voru í heild 20,8 millj­arðar króna á síð­asta ári. Í fyrra féllu allar nýjar tekjur Sýnar til vegna dótt­ur­fé­lags­ins End­or, upp­­­­lýs­inga­­­­fyr­ir­tækis í hýs­ing­ar- og rekstr­ar­lausnum sem stýrir ofur­­­­tölv­um, sem Sýn keypti í lok árs 2019, og kom inn í sam­stæðu­reikn­ing félags­ins á árinu 2020. Kaup­verðið á Endor var 618 millj­ónir króna en getur enn tekið breyt­ingum eftir afkomu þess, og tekjur þess voru 2,4 millj­arðar króna í fyrra. Ef Endor hefði ekki komið inn í sam­stæðu­reikn­ing­inn í fyrra hefðu tekjur dreg­ist saman um 1,4 millj­arða króna.

Mesti sam­drátt­ur­inn í fjöl­miðla­tekjum

Allir aðrir tekju­stofnar Sýnar dróg­ust enda saman á milli ára. 

Mestur var sam­drátt­ur­inn í fjöl­miðla­hluta Sýn­ar, en tekjur hans dróg­ust saman um 559 millj­ónir króna á milli ára. Frá lokum árs 2018 hafa tekjur vegna fjöl­miðla Sýnar lækkað um rúm­lega einn millj­arð króna. 

Auglýsing
Jákvæð teikn voru þó á lofti á fjórða árs­fjórð­ungi síð­asta árs þegar tekjur af fjöl­miðlun voru sex millj­ónum krónum meiri en þær voru á sama fjórð­ungi 2019. 

Þorri sam­drátt­ar­ins er vegna þess að aug­lýs­inga­tekjur dróg­ust saman um 11 pró­sent milli ára. Tekjur af sjón­varps­dreif­ingu juk­ust hins vegar um 18 pró­sent. Í til­kynn­ingu sem send var til Kaup­hallar Íslands vegna upp­gjörs­ins er haft eftir Heið­ari Guð­jóns­syni, for­stjóra Sýnar og eins stærsta hlut­hafa félags­ins, að með breyttu vöru­fram­boði hafi tek­ist að fjölga við­skipta­vinum Stöðvar 2 um 14 pró­sent á árinu 2020. „„Við höfum stöðugt lækkað verð frá því tókum yfir fjöl­miðla­rekst­ur­inn. Verð á Stöð 2 Sport hefur helm­ing­ast á síð­ustu 3 árum og nú bjóðum við upp á að kaupa áskrift að Stöð 2 Ísland og Stöð 2 Erlent á áður óþekktum verð­punkti, eða á 3.990 kr.“

Í fjár­festa­kynn­ingu sem fylgdi árs­reikn­ingnum segir meðal ann­ars að áskrif­endum Stöð 2 Sport hafi fjölgað um 26 pró­sent á milli des­em­ber 2019 og 2020. Efn­isveitan Stöð 2 + hafi sömu­leiðis fjölgað áskrif­endum um níu pró­sent og full­yrt er að hlut­deild Stöðvar 2 á mark­aði sé nú orðin sú sama og hún var áður en hinum svo­kall­aða opna glugga, sem inni­hélt fréttir stöðv­ar­innar og Ísland í dag, var lokað í síð­asta mán­uð­i. 

Fyr­ir­hugað að selja óvirka inn­viði

Á eftir sam­drætt­inum í fjöl­miðlun kemur sam­dráttur í far­síma­tekjum upp á 390 millj­ónir króna milli ára og tekjur vegna inter­nets, sem drag­ast saman um 254 millj­ónir króna. 

­Lækkun tekna vegna far­síma skýrist aðal­lega að 64 pró­sent sam­drætti í reiki­tekjum milli ára. Sýn full­yrðir hins vegar að jákvæð þróun hafi verið í fjölda við­skipta­vina milli ára. 

Í upp­gjöri Sýnar kemur fram að félagið sé langt komið með að selja svo­kall­aða óvirka far­síma­inn­viði félags­ins. Ætl­aður sölu­hagn­aður vegna þessa er um sex millj­arðar króna. Sýn mun svo leigja inn­við­ina til 20 ára af nýjum eig­anda, félagið í stýr­ingu banda­ríska fram­taks­­sjóðs­ins Digi­tal Colony. Heiðar segir í til­kynn­ing­unni til Kaup­hallar Íslands að stjórn félags­ins hafi veitt stjórn­endum umboð til að und­ir­rita nauð­syn­leg skjöl á þeirri for­sendu að skjala­gerð verði að fullu lokið í síð­asta lagi fyrir birt­ingu árs­hluta­reikn­ings 1. fjórð­ungs 2021, en stefnt sé að því að und­ir­ritun samn­inga tak­ist vel fyrir þann tíma. 

Ef upp­gjör Sýnar eru skoðuð tvö ár aftur í tím­ann, og leið­rétt er fyrir ein­skipt­is­hagn­að­inum vegna söl­unnar á P/F Hey í byrjun árs 2019, þá hefur félagið skilað tapi á öllum árs­fjórð­ungum áranna 2019 og 2020 nema ein­um. Á þriðja árs­fjórð­ungi árs­ins 2020 skil­aði það átta milljón króna hagn­aði.

Við þurfum á þínu framlagi að halda

Þú getur tekið beinan þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Við sem vinnum á ritstjórn Kjarnans viljum hvetja þig til að vera með okkur í liði og leggja okkar góða fjölmiðli til mánaðarlegt framlag svo við getum haldið áfram að vinna fyrir lesendur, fyrir fólkið í landinu.

Kjarninn varð níu ára í sumar. Þegar hann hóf að taka við frjálsum framlögum þá varð slagorðið „Frjáls fjölmiðill fyrir andvirði kaffibolla“ til og lesendur voru hvattir til að leggja fram í það minnsta upphæð eins kaffibolla á mánuði.

Mikið vatn hefur runnið til sjávar á þeim níu árum sem Kjarninn hefur lifað. Í huga okkar á Kjarnanum hefur þörfin fyrir fjölmiðla sem veita raunverulegt aðhald og taka hlutverk sitt alvarlega aukist til muna.

Við trúum því að Kjarninn skipti máli fyrir samfélagið.

Við trúum því að sjálfstæð og vönduð blaðamennska skipti máli.

Ef þú trúir því sama þá endilega hugsaðu hvort Kjarninn er ekki allavega nokkurra kaffibolla virði á mánuði.

Vertu með okkur í liði. Þitt framlag skiptir máli.

Ritstjórn Kjarnans: Sunna Ósk Logadóttir, Þórður Snær Júlíusson, Erla María Markúsdóttir, Arnar Þór Ingólfsson, Eyrún Magnúsdóttir og Grétar Þór Sigurðsson.


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Þorbjörn Guðmundsson
Er íslenska velferðarkerfið ekki lengur griðarstaður þeirra sem minnst hafa?
Kjarninn 11. janúar 2023
Takk fyrir og sjáumst á nýjum miðli á föstudag
Bréf frá ritstjóra Kjarnans vegna sameiningar við Stundina og þess að nýr framsækinn fréttamiðill verður til í lok viku.
Kjarninn 11. janúar 2023
Sverrir Albertsson
Vatn á myllu kölska
Kjarninn 11. janúar 2023
Lögreglumenn standa vörð um gröfurnar í námunni.
Berjast fyrir þorpi á barmi hengiflugs
Lítið þorp í Rínarlöndum Þýskalands er allt komið í eigu kolarisa. Fyrirtækið ætlar sér að mylja niður húsin og stækka kolanámu sína sem þegar þekur um 80 ferkílómetra. Þetta þykir mörgum skjóta skökku við í heimi sem berst við loftslagsbreytingar.
Kjarninn 10. janúar 2023
Arnþrúður Karlsdóttir, útvarpsstjóri Útvarps Sögu.
Útvarp Saga telur fjölmiðlastyrki skapa tortryggni og bjóða upp á frændhygli
Fjögur fjölmiðlafyrirtæki hafa til þessa skilað inn umsögnum um frumvarp Lilju Alfreðsdóttur menningar- og viðskiptaráðherra, sem mun að óbreyttu framlengja núverandi styrkjakerfi til fjölmiðla.
Kjarninn 10. janúar 2023
Sólveig Anna Jónsdóttir formaður Eflingar.
Viðræðum slitið og Efling undirbýr verkfallsaðgerðir
Samtök atvinnulífsins hafa hafnað gagntilboði Eflingar um skammtímakjarasamning, sem kvað á um meiri launahækkanir en SA hefur samið um við aðra hópa á almennum vinnumarkaði til þessa. Efling undirbýr nú verkfallsaðgerðir.
Kjarninn 10. janúar 2023
Palestínski fáninn á lofti í mótmælum í Reykjavík. Ísraelskri lögreglu hefur nú verið fyrirskipað að rífa fánann niður á almannafæri.
Fánabann og refsiaðgerðir í Palestínu í kjölfar niðurstöðu Sameinuðu þjóðanna
Degi eftir að ný ríkisstjórn tók við völdum í Ísrael samþykkti allsherjarþing Sþ að fela Alþjóðadómstólnum í Haag að meta lögmæti hernáms Ísraelsríkis á Vesturbakkanum. Síðan þá hefur stjórnin gripið til refsiaðgerða og nú síðast fánabanns.
Kjarninn 10. janúar 2023
Gríðarlega mikil dæling á sandi á sér stað í Landeyjahöfn á hverju ári. Markarfljótið ber hundruð þúsunda tonna af jarðefnum út í sjó og það á til að safnast upp í mynni hafnarinnar.
Vilja sjúga sand af hafsbotni í stórum stíl og flytja út
Eftirspurn eftir íslenskum jarðefnum er gríðarleg ef marka má framkomin áform erlendra stórfyrirtækja um nýtingu þeirra. Vinsældir hafnarinnar í Þorlákshöfn eru samhliða mjög miklar.
Kjarninn 10. janúar 2023
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar