Brim ætlar að greiða 1,9 milljarða í arð og ráðast í endurkaup á bréfum

Stjórn sjávarútvegsrisans Brims, sem skráður er í Kauphöll Íslands, samþykkti í gær að halda arðgreiðsluáformum til streitu. Guðmundur Kristjánsson forstjóri var kjörinn í stjórn félagsins.

Guðmundur Kristjánsson.
Guðmundur Kristjánsson.
Auglýsing

Aðal­fundur Brims sam­þykkti í gær að halda arð­greiðslu­á­formum félags­ins til streitu og greiða út alls 1,9 millj­arða króna í arð 30. apríl næst­kom­andi, vegna frammi­stöðu síð­asta árs. 

Á sama fundi var til­laga um heim­ild stjórnar til að kaupa eigin bréf sam­þykkt. Sú heim­ild stendur í 18 mán­uði og tak­markast við að Brim má ekki halda á meira en tíu pró­sent í sjálfu sér á hverjum tíma. Þá má kaup­gengi „eigi vera hærra en í síð­ustu óháðu við­skiptum eða hæsta fyr­ir­liggj­andi óháða kauptil­boð í þeim við­skipta­kerfum þar sem við­skipti með hlut­ina fara fram, hvort sem hærra er.

Þetta kemur fram í til­kynn­ingu til Kaup­hallar Íslands. 

Kosn­ing til stjórnar félags­ins fór einnig fram, en sex höfðu boðið sig fram í fimm laus sæti. Þar vakti mesta Guð­­mundur Krist­jáns­­son, for­­stjóri og stærsti eig­andi Brims, vild setj­­­ast aftur í stjórn félags­­ins, en auk hans bauð öll fyrr­ver­andi stjórn félags­ins sig áfram til setu.

Auglýsing
Niðurstaðan var sú að Egg­ert Bene­dikt Guð­munds­son var ekki kos­inn  í stjórn­ina, en hann var for­stjóri félags­ins á árunum 2005 til 2012 og hafði áður notið stuðn­ings líf­eyr­is­sjóða sem eiga stóran hlut í Brimi til stjórn­ar­setu.

Brim er einnig á meðal þeirra fyr­ir­tækja sem heil­brigð­is­ráð­herra hefur skil­greint sem þjóð­hags­lega mik­il­vægt og veitt und­an­þágu frá sam­komu­banni.

Miklar svipt­ingar á fáum árum

 Miklar svipt­ingar hafa verið innan Brims síð­ast­lið­inn tæp tvö ár, eða frá því að til­kynnt var að félag sem í dag heitir Útgerð­ar­fé­lag Reykja­víkur hefði keypt rúm­­lega þriðj­ungs­hlut í  félag­inu, sem þá hét HB Grandi en var síðar var breytt í Brim, fyrir 21,7 millj­­arða króna.

Fljót­­lega eftir þetta var Vil­hjálmur Vil­hjálms­­son, sem hafði verið far­­sæll for­­stjóri félags­­ins um ára­bil, rek­inn úr starfi og tók Guð­­mundur við stjórn­­­ar­­taumunum sem for­­stjóri.

Þetta olli deilum í stjórn félags­­ins og töldu tveir stjórn­­­ar­­menn félags­­ins, Rann­veig Rist, for­­stjóri álvers Rio Tinto Alcan í Straum­s­vík, og Anna G. Sverr­is­dótt­ir, ekki rétt að fara út í þessar aðgerð­­ir.

Síðan hafa deilur á meðal hlut­hafa félags­ins verið nokkuð tíð­ar, meðal ann­ars út af við­skiptum sem Brim hefur átt um kaup á eignum ann­arra félaga þar sem Guð­mundur er aðal­eig­andi. Gildi líf­eyr­is­sjóður seldi til að mynda alla hluti sína í Brim eftir slíkar deilur í fyrra.

Útgerð­­­ar­­­fé­lag Reykja­vík­­­­­ur, í meiri­hluta­eigu Guð­­­mundar Krist­jáns­­­son­­ar, og dótt­­­ur­­­fé­lag þess á um 46 pró­­­sent eign­­­ar­hlut í Brim­­­i í dag.

Við þurfum á þínu framlagi að halda

Þú getur tekið beinan þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Við sem vinnum á ritstjórn Kjarnans viljum hvetja þig til að vera með okkur í liði og leggja okkar góða fjölmiðli til mánaðarlegt framlag svo við getum haldið áfram að vinna fyrir lesendur, fyrir fólkið í landinu.

Kjarninn varð níu ára í sumar. Þegar hann hóf að taka við frjálsum framlögum þá varð slagorðið „Frjáls fjölmiðill fyrir andvirði kaffibolla“ til og lesendur voru hvattir til að leggja fram í það minnsta upphæð eins kaffibolla á mánuði.

Mikið vatn hefur runnið til sjávar á þeim níu árum sem Kjarninn hefur lifað. Í huga okkar á Kjarnanum hefur þörfin fyrir fjölmiðla sem veita raunverulegt aðhald og taka hlutverk sitt alvarlega aukist til muna.

Við trúum því að Kjarninn skipti máli fyrir samfélagið.

Við trúum því að sjálfstæð og vönduð blaðamennska skipti máli.

Ef þú trúir því sama þá endilega hugsaðu hvort Kjarninn er ekki allavega nokkurra kaffibolla virði á mánuði.

Vertu með okkur í liði. Þitt framlag skiptir máli.

Ritstjórn Kjarnans: Sunna Ósk Logadóttir, Þórður Snær Júlíusson, Erla María Markúsdóttir, Arnar Þór Ingólfsson, Eyrún Magnúsdóttir og Grétar Þór Sigurðsson.


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Ásgeir Jónsson seðlabankastjóri er formaður peningastefnunefndar.
Stýrivextir hækka í níunda skiptið í röð – Nú upp í 5,75 prósent
Stýrivextir hafa verið hækkaðir upp í 5,75 prósent. Greiðslubyrði margra heimila mun fyrir vikið þyngjast. Ákvarðanir í atvinnulífi, á vinnumarkaði og í ríkisfjármálum munu skipta miklu um þróun vaxta á næstu misserum, að sögn peningastefnunefndar.
Kjarninn 5. október 2022
Bjarni Benediktsson, Katrín Jakobsdóttir og Sigurður Ingi Jóhannsson, formenn ríkissjórnarflokkanna, sendu frá sér yfirlýsingu í apríl þar sem segir að ekki verði ráðist í frekari sölu á hlutum ríkissin í Íslandsbanka að sinni. Sú yfirlýsing stendur enn.
Standa enn við að ekki verði ráðist í frekari sölu á hlutum í Íslandsbanka
Fjármálaráðherra sagði mikilvægt að halda áfram að selja hlut ríkisins í Íslandsbanka við kynningu fjárlagafrumvarpsins. Í yfirlýsingu stjórnarflokkanna frá því í vor segir að ekki verði ráðist í sölu á frekari hlutum bankans að sinni. Hún gildir enn.
Kjarninn 5. október 2022
Eyþór Arnalds var oddviti Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík.
Félag Eyþórs hagnaðist um 388,4 milljónir vegna afskriftar á láni frá Samherja
Eigið fé félags Eyþórs Arnalds fór úr því að vera neikvætt um 305 milljónir í að vera jákvætt um 83,9 milljónir í fyrra. Félag í eigu Samherja afskrifaði seljendalán sem veitt var vegna kaupa í útgáfufélagi Morgunblaðsins.
Kjarninn 4. október 2022
Neyðarúrræði en ekki neyðarástand
Fjöldahjálparstöð fyrir umsækjendur um alþjóðlega vernd hefur verið opnuð í skrifstofuhúsnæði í Borgartúni þar sem Vegagerðin var áður til húsa. Hægt verður að taka á móti 150 manns að hámarki og miðað er við að fólk dvelji ekki lengur en þrjár nætur.
Kjarninn 4. október 2022
Örn Bárður Jónsson
Um skjálífi og skjána
Kjarninn 4. október 2022
Þrjú félög voru skráð á markað í sumar. Þeirra stærst er Alvotech, sem var skráð á First North markaðinn í júní. Hér sést Róbert Wessman, stofnandi og stjórnarformaður félagsins, hringja inn fyrstu viðskipti með bréfin.
Virði skráðra félaga í Kauphöllinni lækkað um 254 milljarða króna á tveimur mánuðum
Það sem af er ári hefur Úrvalsvísitala Kauphallarinnar lækkað um 28,3 prósent. Hún hækkaði um rúmlega 20 prósent árið 2020 og 33 prósent í fyrra. Leiðrétting er að eiga sér stað á virði skráðra félaga.
Kjarninn 4. október 2022
Steingrímur J. Sigfússon
Einu sinni var Póstur og Sími
Kjarninn 4. október 2022
Svandís Svavarsdóttir er matvælaráðherra og fer með málefni sjávarútvegs.
Svandís boðar frumvarp um tengda aðila í sjávarútvegi á næsta ári
Samkvæmt lögum mega tengdir aðilar í sjávarútvegi ekki halda á meira en tólf prósent af úthlutuðum kvóta á hverjum tíma. Skiptar skoðanir eru um hvort mikil samþjöppun í sjávarútvegi sé í samræmi við þetta þak.
Kjarninn 4. október 2022
Meira úr sama flokkiInnlent