Hagar þurfa ekki lengur að greiða niður skuldir

Á fimm árum hafa vaxtaberandi skuldir Haga farið úr 8,4 milljörðum í 700 milljónir. Eiginfjárstaða félagsins hefur batnað um tíu milljarða króna þrátt fyrir arðgreiðslur. Og verð á bréfum félagsins hefur nær fjórfaldast frá skráningu.

neysluvorur_15348679669_o.jpg
Auglýsing

Stjórn Haga hf., stærsta smá­sölu­fyr­ir­tæki lands­ins, telja ekki lengur þröf á því að greiða niður skuldir umfram lána­samn­inga. Mik­il á­hersla hefur verið lögð á skulda­nið­ur­greiðslu á und­an­förnum árum og skuld­ir ­fé­lags­ins hafa lækkað gríð­ar­lega á skömmum tíma. Á resktr­ar­ár­inu 2011/2012 vor­u ­nettó vaxt­ber­andi skuldir Haga 8,4 millj­arðar króna. Í lok síð­asta rekstr­ar­ár­s, ­sem lauk í febr­úar 2016, voru þær orðnar 701 milljón króna. Skuld­irnar minnkuð­u um rúm­lega 900 millj­ónir króna milli áranna á undan og með áfram­hald­andi skulda­nið­ur­greiðslu verða Hagar með nán­ast engar nettó vaxta­ber­andi skuldir í nán­ustu fram­tíð.

Þess í stað sam­þykkti stjórn Haga þann 15. apríl arð­greiðslu­stefn­u ­sem felur í sér að lögð verði áhersla á að félagið skili til hlut­hafa sinn þeim verð­mætum sem skap­ast í rekstr­inum á hverju ári. Áfram er stefnt að því að Hagar greiði hlut­höfum sínum arð sem nemi að lág­marki 50 pró­sent hagn­að­ar­ næst­lið­ins rekstr­ar­árs, líkt og gert hefur verið und­an­farin ár. Að auki mun ­fé­lagið kaupa eigin bréf og kaupa fast­eignir á hag­stæðu verði sem nýtast ­fé­lag­inu í starf­semi sinni. Þetta kemur fram í fjár­festa­kynn­ingu sem Finn­ur Árna­son, for­stjóri Haga, hélt í gær vegna árs­upp­gjörs Haga.

Eig­in­fjár­hlut­fallið 55,1 pró­sent

Smá­­söluris­inn Hag­­ar, ­sem rekur meðal ann­­ars versl­­anir undir merkjum Bón­uss og Hag­­kaup, hefur átt ­góðu gengi að fagna síðan fyr­ir­tækið var skráð á markað í lok árs 2011. Skrán­ing­in ­mark­aði upp­­hafið á end­­ur­reisn hluta­bréfa­­mark­að­­ar­ins eftir hrun­ið. Hagar selja vörur fyrir um 78,4 millj­arða króna á ári. Veltan hefur auk­ist um ­tíu millj­arða króna á fimm árum.

Í lok rekstr­ar­árs­ins 2011/2012 var eigið fé Haga 6,2 millj­arðar króna. Í lok febr­úar síð­ast­lið­ins­ var það 16,4 millj­arðar króna og eig­in­fjár­hlut­fallið hefur farið úr 26,6 ­pró­sent í 55,1 pró­sent. Líkt og áður sagði hafa nettó vaxta­ber­andi skuld­ir verið greiddar upp að mestu á þessu tíma­bili. Á sama tíma hefur félagið þeg­ar greitt út 4,4 millj­arða króna í arð til hlut­hafa sinna og stefnir að því að greiða tæpa tvo millj­arða króna í við­bót í næsta mán­uði, verð­i arð­greiðslu­til­lögur sam­þykktar á aðal­fundi sem er framund­an.

Auglýsing

Arð­semi eigin fjár­ Haga hefur hins veg]ar farið hratt lækk­andi. Hún var 47,7 pró­sent á rekstr­ar­ár­in­u 2011/2012 en var 23,1 pró­sent á nýliðnu rekstr­ar­ári. Það þýðir að arð­semin er ­rúm­lega helm­ingi minni en hún var fyrir fimm árum. Það breytir því ekki að arð­semin sem hlut­hafar Haga eru að fá á eigið fé sitt er mjög góð og vand­séð að ­mörg önnur við­skipta­tæki­færi á Íslandi muni gefa þeim meiri arð­semi. Samt sem áður leggur stjórn Haga til við aðal­fund að heim­ilt verði á næstu 18 mán­uðum að ­kaupa allt að tíu pró­sent af heild­ar­hlutafé félags­ins

Líf­eyr­is­sjóð­irnir eiga rúman helm­ing

Frá því að Hagar voru skráðir á markað hefur gengi bréfa í fé­lag­inu marg­fald­ast. Skrán­ing­ar­gengið var 13,5 krónur á hlut en í lok dags í gær var gengi bréf­anna 49 krónur á hlut. Umtals­verð sam­þjöppun hefur einnig orðið í hlut­hafa­hópnum frá skrán­ingu, aðal­lega vegna upp­kaupa líf­eyr­is­sjóða lands­ins á bréfum í Hög­um. Sam­eig­in­lega eru þeir nú langstærstu hlut­haf­ar ­fé­lags­ins með 52,9 pró­sent hlut. Fjöldi hlut­hafa alls er 960.

Hefnendurnir
Hefnendurnir
Hefnendurnir CLXXX - Bavíaninn sem át móður sína
Kjarninn 21. ágúst 2019
Jón Ólafsson, stofnandi Icelandic Glacial.
Icelandic Glacial stefnir að fjögurra milljarða hlutafjáraukningu
Drykkjarvöruframleiðandinn Icelandic Glacial efnir til hlutafjáraukningar að fjárhæð 31 milljón Bandaríkjadala eða tæplega fjögurra milljarða íslenskra króna sem boðin verður bæði núverandi og nýjum fjárfestum.
Kjarninn 21. ágúst 2019
Forgangsatriði hjá ríkisstjórninni að hlífa fjármagnseigendum
Samkvæmt ASÍ virðist það vera forgangsatriði hjá ríkisstjórninni að hlífa fjármagnseigendum við að greiða sitt til samfélagsins eins og launafólki ber að gera. Á meðan bóli ekkert á skattalækkunum fyrir lágtekjufólk.
Kjarninn 21. ágúst 2019
Fleiri gifta sig utan þjóðkirkjunnar
Helmingur þeirra para sem gekk í hjónaband í síðasta mánuði gifti sig innan þjóðkirkjunnar. Hlutfall kirkjunnar í hjónavígslum hefur farið minnkandi á síðustu árum en um aldarmótin var hlutur þjóðkirkjunnar rúmlega 71 prósent.
Kjarninn 21. ágúst 2019
Kristbjörn Árnason
Barlómur verslunareigenda og veitingamanna fer nú með himinskautum.
Leslistinn 21. ágúst 2019
Vilhjálmur Birgisson
Vill að Landsvirkjun niðurgreiði störf í áliðnaðinum
Formaður Verkalýðsfélags Akraness óttast um starfsöryggi félagsmanna sinna vegna samninga Landsvirkjunar við Elkem Ísland á Grundartanga og Norðurál.
Kjarninn 21. ágúst 2019
Réttindi Íslendinga sem flytja til Bretlands eftir Brexit skerðast
Sendiráð Íslands í London segir að réttindi Íslendinga sem búsettir eru í Bretlandi fyrir Brexit muni ekki skerðast í kjölfar útgöngu. Sendiráðið segir það hins vegar áhyggjuefni hversu fáir Íslendingar hafi sótt um svokallaðan Settled Status.
Kjarninn 21. ágúst 2019
Benedikt Jóhannesson
Meðal svikara, þjófa og ræningja í Evrópusambandinu
Kjarninn 21. ágúst 2019
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar
None