Hagar þurfa ekki lengur að greiða niður skuldir

Á fimm árum hafa vaxtaberandi skuldir Haga farið úr 8,4 milljörðum í 700 milljónir. Eiginfjárstaða félagsins hefur batnað um tíu milljarða króna þrátt fyrir arðgreiðslur. Og verð á bréfum félagsins hefur nær fjórfaldast frá skráningu.

neysluvorur_15348679669_o.jpg
Auglýsing

Stjórn Haga hf., stærsta smá­sölu­fyr­ir­tæki lands­ins, telja ekki lengur þröf á því að greiða niður skuldir umfram lána­samn­inga. Mik­il á­hersla hefur verið lögð á skulda­nið­ur­greiðslu á und­an­förnum árum og skuld­ir ­fé­lags­ins hafa lækkað gríð­ar­lega á skömmum tíma. Á resktr­ar­ár­inu 2011/2012 vor­u ­nettó vaxt­ber­andi skuldir Haga 8,4 millj­arðar króna. Í lok síð­asta rekstr­ar­ár­s, ­sem lauk í febr­úar 2016, voru þær orðnar 701 milljón króna. Skuld­irnar minnkuð­u um rúm­lega 900 millj­ónir króna milli áranna á undan og með áfram­hald­andi skulda­nið­ur­greiðslu verða Hagar með nán­ast engar nettó vaxta­ber­andi skuldir í nán­ustu fram­tíð.

Þess í stað sam­þykkti stjórn Haga þann 15. apríl arð­greiðslu­stefn­u ­sem felur í sér að lögð verði áhersla á að félagið skili til hlut­hafa sinn þeim verð­mætum sem skap­ast í rekstr­inum á hverju ári. Áfram er stefnt að því að Hagar greiði hlut­höfum sínum arð sem nemi að lág­marki 50 pró­sent hagn­að­ar­ næst­lið­ins rekstr­ar­árs, líkt og gert hefur verið und­an­farin ár. Að auki mun ­fé­lagið kaupa eigin bréf og kaupa fast­eignir á hag­stæðu verði sem nýtast ­fé­lag­inu í starf­semi sinni. Þetta kemur fram í fjár­festa­kynn­ingu sem Finn­ur Árna­son, for­stjóri Haga, hélt í gær vegna árs­upp­gjörs Haga.

Eig­in­fjár­hlut­fallið 55,1 pró­sent

Smá­­söluris­inn Hag­­ar, ­sem rekur meðal ann­­ars versl­­anir undir merkjum Bón­uss og Hag­­kaup, hefur átt ­góðu gengi að fagna síðan fyr­ir­tækið var skráð á markað í lok árs 2011. Skrán­ing­in ­mark­aði upp­­hafið á end­­ur­reisn hluta­bréfa­­mark­að­­ar­ins eftir hrun­ið. Hagar selja vörur fyrir um 78,4 millj­arða króna á ári. Veltan hefur auk­ist um ­tíu millj­arða króna á fimm árum.

Í lok rekstr­ar­árs­ins 2011/2012 var eigið fé Haga 6,2 millj­arðar króna. Í lok febr­úar síð­ast­lið­ins­ var það 16,4 millj­arðar króna og eig­in­fjár­hlut­fallið hefur farið úr 26,6 ­pró­sent í 55,1 pró­sent. Líkt og áður sagði hafa nettó vaxta­ber­andi skuld­ir verið greiddar upp að mestu á þessu tíma­bili. Á sama tíma hefur félagið þeg­ar greitt út 4,4 millj­arða króna í arð til hlut­hafa sinna og stefnir að því að greiða tæpa tvo millj­arða króna í við­bót í næsta mán­uði, verð­i arð­greiðslu­til­lögur sam­þykktar á aðal­fundi sem er framund­an.

Auglýsing

Arð­semi eigin fjár­ Haga hefur hins veg]ar farið hratt lækk­andi. Hún var 47,7 pró­sent á rekstr­ar­ár­in­u 2011/2012 en var 23,1 pró­sent á nýliðnu rekstr­ar­ári. Það þýðir að arð­semin er ­rúm­lega helm­ingi minni en hún var fyrir fimm árum. Það breytir því ekki að arð­semin sem hlut­hafar Haga eru að fá á eigið fé sitt er mjög góð og vand­séð að ­mörg önnur við­skipta­tæki­færi á Íslandi muni gefa þeim meiri arð­semi. Samt sem áður leggur stjórn Haga til við aðal­fund að heim­ilt verði á næstu 18 mán­uðum að ­kaupa allt að tíu pró­sent af heild­ar­hlutafé félags­ins

Líf­eyr­is­sjóð­irnir eiga rúman helm­ing

Frá því að Hagar voru skráðir á markað hefur gengi bréfa í fé­lag­inu marg­fald­ast. Skrán­ing­ar­gengið var 13,5 krónur á hlut en í lok dags í gær var gengi bréf­anna 49 krónur á hlut. Umtals­verð sam­þjöppun hefur einnig orðið í hlut­hafa­hópnum frá skrán­ingu, aðal­lega vegna upp­kaupa líf­eyr­is­sjóða lands­ins á bréfum í Hög­um. Sam­eig­in­lega eru þeir nú langstærstu hlut­haf­ar ­fé­lags­ins með 52,9 pró­sent hlut. Fjöldi hlut­hafa alls er 960.

Kanntu vel við Kjarnann?

Við á Kjarnanum þökkum lesendum fyrir það traust sem þeir sýna með því að styrkja Kjarnann. 

Frjáls framlög frá lesendum hafa vaxið jafnt og þétt síðustu árin og eru mikilvæg tekjustoð undir reksturinn. Þau gera okkur kleift að halda áfram að taka þátt í umræðunni og greina kjarnann frá hisminu. 

Við tökum hlutverk okkar sem fjölmiðill í þjónustu almennings alvarlega. Kjarninn birti 409 fréttaskýringar og 2.367 fréttir á árinu 2019. Kjarninn er vettvangur umræðu og á nýliðnu ári voru 539 skoðanagreinar birtar, stærstur hluti þeirra aðsendar greinar. 

Okkar tryggð er aðeins við lesendur. Við erum skuldbundin ykkur og værum þakklát ef þið vilduð vera með í að gera Kjarnann enn sterkari.

Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Fossinn Rjúkandi
Kalla eftir nýju umhverfismati fyrir Hvalárvirkjun
Það er mat Vesturverks að bráðnun Drangajökuls muni engin áhrif hafa á vinnslugetu fyrirhugaðrar Hvalárvirkjunar. Í skipulagslýsingu er lagt til að svæði ofan áformaðs virkjanasvæðis fái hverfisvernd vegna nálægðar við jökulinn.
Kjarninn 21. febrúar 2020
Rúmlega 600 milljónir króna í eftirlaun til ráðherra og þingmanna í fyrra
Árið 2003 voru umdeild eftirlaunalög sett sem tryggðu þingmönnum og ráðherrum mun betri lífeyrisgreiðslur en öðrum landsmönnum. Þau voru afnumin 2009 en 203 fyrrverandi þingmenn og ráðherra njóta sérkjara þeirra þó ennþá.
Kjarninn 21. febrúar 2020
Björgólfur Jóhannsson, tímabundinn forstjóri Samherja, þegar hann tók við starfinu.
Björgólfur kominn með prókúru hjá Samherja
Tímabundinn forstjóri Samherja hefur loks formlega verið skráður í framkvæmdastjórn fyrirtækisins og með prókúru fyrir það, þremur mánuðum eftir að hann tók við starfinu. Hann er hins vegar enn ekki skráður með prókúru hjá Samherja Holding.
Kjarninn 21. febrúar 2020
Donald Trump verður út um allt á Youtube á kjördegi
Framboð Donalds Trumps Bandaríkjaforseta hefur nú þegar keypt bróðurpartinn af auglýsingaplássi á Youtube, fyrir kjördag í nóvember.
Kjarninn 21. febrúar 2020
Freyr Eyjólfsson
Neysla og úrgangur eykst á heimsvísu – Ákall um nýjar, grænar lausnir
Kjarninn 20. febrúar 2020
Ísold Uggadóttir og Auður Jónsdóttir
Himinhrópandi mistök í máli Maní
Kjarninn 20. febrúar 2020
Haraldur Johanessen var enn ríkislögreglustjóri þegar samkomulagið var gert. Hann lét af störfum skömmu síðar
Samkomulag ríkislögreglustjóra hækkaði laun yfirmanna um 48 prósent
Þeir yfirmenn hjá ríkislögreglustjóra sem skrifuðu undir samkomulag við embættið í fyrra hækkuðu samtals grunnlaun sín um 314 þúsund krónur á mánuði og sameiginlegar lífeyrisgreiðslur um 309 milljónir.
Kjarninn 20. febrúar 2020
Samninganefnd starfsgreinasambandsins.
Starfsgreinasambandið nær samkomulagi við ríkið um nýjan kjarasamning
Starfsgreinasambandið og ríkið náðu í gær saman um útlínur á nýjum kjarasamningi á fundi hjá ríkissáttarsemjara.
Kjarninn 20. febrúar 2020
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar
None