Gildi selur hlut sinn í HB Granda/Brim vegna kaupa á sölufélögum

Einn stærsti lífeyrissjóður landsins hefur selt Kaupfélagi Skagfirðinga nær allan hlut sinn í HB Granda, sem nú heitir Brim, vegna viðskipta sem félagið hefur átt við stærsta hluthafa sinn.

HBGrandi
Auglýsing

Gildi lífeyrissjóður hefur selt nánast allan hlut sinn í HB Granda/Brim, alls 151,5 milljón hluti, á rétt tæplega fimm milljarða króna. Samkvæmt heimildum Kjarnans er kaupandinn Kaupfélag Skagfirðinga, eitt stærsta útgerðarveldi landsins. 

Gildi átti 8,51 prósent hlut í félaginu fyrir söluna og var fjórði stærsti eigandi þess. Nafni HB Granda var breytt í Brim í lok síðustu viku. 

Davíð Rúdólfsson, for­stöðu­maður eigna­stýr­ingar og stað­geng­ill for­stjóra Gildis líf­eyr­is­sjóðs, segir að ástæða sölunnar séu viðskipti HB Granda/Brim við stærsta hluthafa félagsins, samþykkt voru á hluthafafundi í síðustu viku. Viðskiptin snúast um kaup HB Granda/Brim á öllu hlutafé í sölu­­fé­lögum í Jap­an, Hong Kong og á meg­in­landi Kína, sem og þjónustufélagi á Íslandi, frá Útgerð­­ar­­fé­lagi Reykja­víkur á 4,4 millj­­arða króna. Útgerð­ar­fé­lag Reykja­víkur er stærsti hlut­hafi HB Granda/Brim og for­stjóri félagsins, Guð­mundur Krist­jáns­son, er stærsti hlut­hafi Útgerð­ar­fé­lags Reykja­vík­ur. 

Óheppileg vegferð og viðskipti

Davíð segir að viðskiptin hafi verið óheppileg og að niðurstaða hluthafafundar síðastliðinn fimmtudag, þar sem hluthafar samþykktu viðskiptin, hafi verið vonbrigði. „Vegferðin sem félagið virðist vera á með endurteknum og umfangsmiklum viðskiptum við stærsta hluthafa og forstjóra félagsins er óásættanleg. Afleiðingin er sú að eignarhaldið á HB Granda er orðið með þeim hætti að við teljum rétt að hverfa á braut.“

Auglýsing
Davíð segir að undir öðrum kringumstæðum hefði Gildi viljað vera áfram inni í félaginu sem eigandi en í ljósi þess sem átt hefur sér stað væri besti kosturinn að selja. 

Hann segir að þegar búið sé að taka tillit til arðgreiðslna sem Gildi hefur fengið út úr HB Granda/Brim þá sé kaupverðið sambærilegt yfirtökutilboði sem hluthöfum Granda var gert vorið 2018, í kjölfar þess að Útgerðarfélag Reykjavíkur keypti 34,1 prósent í HB Granda /Brim í apríl í fyrra. 

Á vef Fréttablaðsins, sem greindi frá viðskiptunum fyrstur allra, kom fram að meðal annars hefði verið greitt fyrir hlutinn í HB Granda/Brim með hlut FISK-Seafood, dótturfélagi Kaupfélags Skagfirðinga, í Högum, en FISK-Seafood átti 4,6 prósent hlut í smásölurisanum. Það er ekki rétt samkvæmt upplýsingum Kjarnans, heldur bætti Gildi við sig rúmum tveimur prósentum í Högum. 

Ekki einu viðskiptin

Hluthafafundur í HB Granda/Brim samþykkti að kaupa sölufélögin af Útgerðarfélagi Reykjavíkur síðastliðinn fimmtudag. Í aðdraganda fundarins hafði Gildi komið því á framfæri að lífeyrissjóðurinn væri mótfallinn og myndi greiða atkvæði gegn þeim. 

Í til­­­­kynn­ingu vegna þess kom meðal ann­­­­ars fram að við­­­­skipti við tengda aðila yrðu að vera hafin yfir allan vafa. Þær fyr­ir­ætl­­­­­­­anir sem fyrir liggi séu ekki trú­verð­ugar og sjóð­­­­ur­inn telji að ekki hafi verið sýnt fram á að aðrar leiðir séu ekki færar til þess að ná fram sömu mark­mið­um, mög­u­­­­­lega með minni til­­­­­­­­­kostn­að­i.  

Auglýsing
Umrædd sölu­fé­lög keypti gamla Brim, sem nú heitir Útgerð­ar­fé­lag Reykja­vík­ur, af Icelandic Group í lok árs 2015. Engar upp­lýs­ingar eru um hver verð­mið­inn á þeim var í árs­reikn­ingum Icelandic Group frá þeim tíma né í árs­reikn­ingi þáver­andi eig­anda félags­ins, Fram­taks­sjóðs Íslands. 

Eftir við­skiptin mun hlutur Útgerð­­­­­ar­­­­­fé­lags Reykja­víkur í HB Granda/Brim hækka úr 35,01 pró­­­­sent í 42,31 pró­­­­­sent.

Kaupin á sölu­fé­lög­unum verða ekki einu við­skiptin sem átt hafa sér stað milli Útgerð­ar­fé­lags Reykja­víkur og HB Granda/Brim, frá því að fyrrnefnda félagið varð stærsti hluthafi HB Granda/Brim í fyrra. Seint á síð­asta ári sam­þykkti fram­halds­að­al­fundur kaup á Ögur­vík, sem gerir út skipið Vigra RE, á 12,3 millj­arða króna, af Útgerðarfélagi Reykjavíkur. Gildi var einnig mótfallið þeim kaupum.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Davíð Helgason, einn stofnenda og fyrrum forstjóri Unity.
Segir Ísland geta orðið „einhvers konar tilraunasetur fyrir framtíðina“
Frumkvöðullinn og milljarðamæringurinn Davíð Helgason flytur til Íslands í sumar og ætlar að fjárfesta í fyrirtækjunum sem vinna gegn loftslagsvandanum. Að hans mati er margt sem gerir landið að góðum fjárfestingarkosti.
Kjarninn 18. maí 2021
Palestínumennirnir fimm fyrir utan húsnæði Útlendingastofnunar í Hafnarfirði í dag.
„Við viljum frekar deyja á götunni á Íslandi en að fara aftur til Grikklands“
„Íslensk yfirvöld hlusta ekkert á okkur. Þó að þau viti hvernig ástandið er í okkar heimalandi og þær áhyggjur sem við höfum. Ég meina, húsin sem við bjuggum í hafa sum verið jöfnuð við jörðu.“ Þetta segir Palestínumaður sem er lentur á götunni á Íslandi.
Kjarninn 18. maí 2021
Fasteignaverð hækkar meira með hverjum mánuðinum sem líður, þar sem eftirspurn er mikil og minna er um nýbyggingar.
Ekki meiri hækkun síðan árið 2017
Fasteignaverð á höfuðborgarsvæðinu hækkaði um 13,7 prósent í apríl á ársgrundvelli, miðað við vísitölu Þjóðskrár. Vísitalan hefur ekki hækkað jafnmikið milli ára síðan í desember 2017.
Kjarninn 18. maí 2021
Þröstur Ólafsson
Var þanþolið rofið?
Kjarninn 18. maí 2021
„Þegar mikil eftirspurn er eftir húsnæði getur fyrirvari um ástandsskoðun fasteignar talist kauptilboði til frádráttar,“ segir í greinargerð með þingsályktunartillögunni.
Ástandsskýrslur fylgi öllum seldum fasteignum
Nýsamþykkt þingsályktunartillaga felur ráðherra að móta frumvarp um ástandsskýrslur fasteigna. Slíkum skýrslum er ætlað að auka traust í fasteignaviðskiptum en ábyrgð vegna galla sem ekki koma fram í ástandsskýrslum mun falla á matsaðila.
Kjarninn 18. maí 2021
Allir hljóta að hafa skoðun á vegferð Ísraelsmanna að mati Hönnu Katrínar Friðriksson þingmanns Viðreisnar.
„Við Íslendingar höfum sterka rödd á alþjóðavettvangi“
Íslensk stjórnvöld þurfa að láta í sér heyra og hvetja aðra til að gera slíkt hið sama vegna átaka milli Ísraels og Palestínu að mati þingmanna Viðreisnar og Framsóknarflokks. Þó svo að íslenska þjóðin sé fámenn hafi hún sterka rödd og hana þurfi að nota.
Kjarninn 18. maí 2021
Samkvæmt ASÍ og BSRB er skuldasöfnun ríkisins ekki áhyggjuefni þegar vextir eru lágir
Gagnrýna „afkomubætandi ráðstafanir“ og vilja breyta fjármálareglum
Sérfræðingahópur á vegum ASÍ og BSRB varar stjórnvöld við að beita niðurskurði í yfirstandandi kreppu og segir að fjármálareglur hins opinbera þurfi að vera sveigjanlegri í nýrri skýrslu um efnahagsleg áhrif faraldursins.
Kjarninn 18. maí 2021
Græni miðinn er aftur kominn upp á gafl Hafnarborgar.
Listaverk sem fjarlægt var af bæjaryfirvöldum í Hafnarfirði komið upp á nýjan leik
Listaverk þeirra Libiu Castro og Ólafs Ólafssonar var fjarlægt af gafli Hafnarborgar fyrr í þessum mánuði að beiðni bæjaryfirvalda. Listaverkið er nú aftur komið upp en líklega hafa bæjaryfirvöld látið undan þrýstingi fagfélaga að mati listamannanna.
Kjarninn 18. maí 2021
Meira eftir höfundinnÞórður Snær Júlíusson
Meira úr sama flokkiFréttaskýringar