Fyrrum öldungaráð Zúista hvetur meðlimi til að skrá sig úr félaginu

Eftir tveggja ára baráttu fyrir yfirráðum í félagi Zúista hefur fyrrum öldungaráð gefið frá sér yfirlýsingu.

zuistar
Auglýsing

Fyrrum öldungaráð Zúista harmar þá stöðu sem nú er uppi í trúfélaginu Zuism og hvetur alla meðlimi til að skrá sig úr félaginu í síðasta lagi fyrir 1. desember í yfirlýsingu sem þeir sendu frá sér í morgun. „Við þökkum fylgjendum okkar fyrir þolinmæði og stuðning undanfarin ár en nú er því miður komið að leikslokum hjá okkur,“ segir í yfirlýsingunni. 

Samkvæmt nýjustu tölum Hagstofunnar eru 2.845 meðlimir skráðir í félagið.

Upphaf þessa máls var fjölmiðlaumfjöllun vorið 2015 um trúfélagið Zuism sem enginn virtist gangast við og hafði einungis fjóra meðlimi. Þar kom fram að embætti sýslumanns á Norðurlandi eystra hefði með auglýsingu í Lögbirtingablaðinu skorað á meðlimi félagsins að gefa sig fram. Að öðrum kosti yrði félagið lagt niður þar sem lágmarksfjöldi meðlima var langt frá því að uppfylla viðmið í reglugerð ráðuneytis um skráningu opinberra trú- og lífsskoðunarfélaga.

Auglýsing

„Við, sem kölluðum okkur öldungaráð Zúista, fórum fyrir stórum hópi fólks sem vildi umbætur á lagaumhverfi trúfélaga. Vegna þess hversu erfitt er að fá ný trúfélög viðurkennd sáum við tækifæri í þeirri stöðu sem var uppi í trúfélaginu Zúism. Við söfnuðum því lágmarksfjölda meðlima og gáfum okkur fram við sýslumann svo að félagið yrði ekki afskráð. Við litum á þetta sem tækifæri til að skapa umræðu um hið gallaða og óréttláta trúfélaga- og sóknargjaldakerfi,“ segir í yfirlýsingunni. 

Í kjölfarið fengu þau leiðbeiningar frá embætti sýslumanns um hvernig þau ættu að taka við stjórn félagsins sem þau segjast hafi farið eftir og skilað öllum tilhlýðilegum gögnum sem óskað var eftir. Þann 1. júní 2015 fékk fulltrúi þeirra opinbera viðurkenningu embættis sýslumanns að hann væri forstöðumaður trúfélagsins og að þau færu með völd í þessu umkomulausa trúfélagi.

„Niðurstaða hugmyndavinnu okkar var að bjóða félagsmönnum að fá sóknargjöldin endurgreidd eða gefa þau aftur til samfélagsins með því að styrkja góðgerðarmál. Í krafti hinnar opinberu viðurkenningar hófum við svo í nóvember 2015 gjörninginn þar sem við auglýstum zúistafélagið og endurgreiðsluleiðina. Á einungis tveimur vikum fengum við um 3000 nýja meðlimi og vakti félagið athygli langt út fyrir landsteinana. Þann 1. desember 2015 var félagið orðið eitt stærsta trúfélag landsins.

Snemma í desember 2015 hófst svo stjórnsýslumartröð, sem hefur nú loksins tekið enda. Þá kom í ljós að upphaflegu stofnendur trúfélagsins, sem voru algjörlega ótengdir okkur og okkar áformum, voru enn í forsvari fyrir rekstrarfélag á bak við trúfélagið. Þetta kom okkur á óvart svo ekki sé meira sagt, sérstaklega í ljósi þess að leiðbeiningar stjórnvaldsins til okkar höfðu ávallt verið að þetta væri alls ekki vandamál, trúfélag í skilningi laganna væri sjálfstæð eining og óháð rekstrarfélaginu á bak við það. Það væri því einfalt mál að stofna nýtt rekstrarfélag fyrir trúfélagið, enda værum við opinberlega viðurkenndir forráðamenn trúfélagsins.

Í janúar 2016 hófumst við því handa við að stofna nýtt rekstrarfélag til að taka við sóknargjöldunum svo við gætum í kjölfarið greitt þau út til okkar meðlima eins og við höfðum gert ráð fyrir. Þá kom í ljós að innan stjórnkerfisins var hreint ekki alls staðar sami skilningur lagður í lög um skráð trú- og lífsskoðunarfélög. Þrátt fyrir skýrar fyrri leiðbeiningar þess efnis þá var okkur nú synjað um stofnun nýs rekstrarfélags þar sem ekki væri hægt að aðgreina trúfélög og rekstrarfélög. Það var ljóst að án rekstrarfélagsins gætum við hvorki móttekið né ráðstafað þeim fjármunum sem félagið átti tilkall til. Í febrúar 2016 óskuðum við því eftir því að allar greiðslur frá Fjársýslu ríkisins til trúfélagsins yrðu frystar til að vernda hagsmuni meðlima trúfélagsins. Fjársýslan varð við þeirri beiðni og voru fjármunir félagsins í frystingu hjá ríkissjóði fram á haust 2017.

Nú í byrjun nóvember, eftir um tveggja ára baráttu okkar fyrir yfirráðum í félaginu, er endanlega ljóst að málið er tapað. Ágúst Arnar Ágústsson er nú forstöðumaður félagsins og sú opinbera viðurkenning sem okkur var látin í té af yfirvöldum í júní 2015 hefur verið felld úr gildi. Við höfum því engin ítök eða völd lengur í trúfélaginu Zuism og getum þar af leiðandi ekki borið ábyrgð á því að sóknargjöld verði endurgreidd eða gefin til góðgerðarmála. Við frábiðjum okkur einnig tilraunir núverandi forráðamanna félagsins til að eigna sér upphafleg markmið okkar með gjörningnum, enda komu þeir hvergi að þeirri hugmyndavinnu,“ segir jafnframt í yfirlýsingunni. 

Þau segja að niðurstaðan í þessu máli sé afleiðing stjórnsýslumistaka sem skrifast á þá lagaumgjörð sem þau hafi upphaflega verið að gagnrýna með gjörningi þeirra. Þau segjast vona að þessi fjarstæðukenndu málalok verði til þess að lagaumhverfi kerfisins verði breytt.

Styrkir þú Kjarnann?

Kjarninn reiðir sig á framlög lesenda. Með því að styrkja Kjarnann mánaðarlega tekur þú þátt í að halda úti öflugum fjölmiðli.

Kjarninn hefur verið til taks fyrir kröfuharða lesendur í sjö ár og býður almenningi upp á vandaða umfjöllun þar sem áhersla er á gæði og dýpt.  

Ef þú ert nú þegar styrkjandi leyfum við okkur að benda á að hægt er að óska eftir að hækka styrkinn með því að senda póst á takk@kjarninn.is


Já takk, ég vil styrkja Kjarnann!
Jón Gnarr
Af þrælmennum
Kjarninn 9. maí 2021
Borgarstjórar skyldaðir til handabanda
Umræður um handabönd hafa, og það ekki í fyrsta sinn, ratað inn í danska þingið. Þingmenn vilja skylda borgarstjóra landsins til að taka í höndina á nýjum ríkisborgurum, en handabandið er skilyrði ríkisborgararéttar.
Kjarninn 9. maí 2021
Ari
„Vægi loftslagsmálanna minnkar ekki þessa dagana“
Þingmaður VG segir að ef Íslendingar standi við það sem þeir hafa samþykkt af áætlunum um loftslagsmál og geri aðeins betur hafi þeir að minnsta kosti staðið við sinn skerf í málaflokknum.
Kjarninn 8. maí 2021
Brynjar Níelsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins.
Býður sig fram í 2. sæti – stefnir á að verða í framvarðasveit flokksins í Reykjavík
Brynjar Níelsson ætlar að bjóða fram krafta sína fyrir Sjálfstæðisflokkinn fyrir næstu kosningar en hann hefur verið á þingi síðan 2013.
Kjarninn 8. maí 2021
Nichole Leigh Mosty
Ég vil tala um innflytjendur.
Leslistinn 8. maí 2021
Jón Sigurðsson
Ein uppsprettulind mennskunnar
Kjarninn 8. maí 2021
Þorsteinn Már Baldvinsson, forstjóri Samherja, er einn þeirra sex sem eru með stöðu sakbornings í rannsókn héraðssaksóknara á viðskiptaháttum fyrirtækisins.
Fjallað um rannsókn á Samherja í skráningarlýsingu Síldarvinnslunnar
Hlutafjárútboð Síldarvinnslunnar hefst á mánudag. Á meðal þeirra sem ætla að selja hlut í útgerðinni í því er Samherji, sem verður þó áfram stærsti eigandi Síldarvinnslunnar. Fjallað er um rannsókn yfirvalda á Samherja í skráningarlýsingu.
Kjarninn 8. maí 2021
Nornahár og nornatár
Eigendur Icelandic Lava Show í Vík í Mýrdal skrifa reglulega hraunmola á Kjarnann. Þetta er sá fimmti. Markmiðið er að útskýra hin ýmsu fyrirbæri íslenskrar eldvirkni á einfaldan og áhugaverðan hátt.
Kjarninn 8. maí 2021
Meira eftir höfundinnBára Huld Beck
Meira úr sama flokkiInnlent