Kínverjar og Rússar hlera persónuleg símtöl Trumps

Donald Trump Bandaríkjaforseti neitar að hætta að nota óörugga snjallsíma í persónuleg símtöl. Kínverskir njósnarar hlera símtöl hans til að kortleggja hvernig best sé að reyna að hafa áhrif á ákvörðunartöku forsetans.

Donald Trump, Bandaríkjaforseti.
Donald Trump, Bandaríkjaforseti.
Auglýsing

Þegar for­seti Banda­ríkj­anna, Don­ald Trump, hringir í vini sína í einum af snall­símunum sínum þá eru kín­verskir og rúss­neskir njósn­arar að hlust­a. Þeir hlusta til að geta betur skilið hvernig for­set­inn hugsar og hvernig best sé að nýta sér þær upp­lýs­ingar sem þeir heyra til að hafa áhrif á ákvörð­un­ar­töku for­set­ans. Frá þessu er greint í umfjöll­un New York Times í gær.

Aðstoð­ar­menn Trumps hafa ítrekað varað hann við að far­sím­arnir hans séu ekki ör­uggir og að njósn­arar séu sífellt að hlusta. Innstu aðstoð­ar­menn hans reyna stöðugt að fá for­set­ann til að nota land­lín­urnar í Hvíta hús­inu en sam­kvæmt heim­ild­ar­mönnum þá vill Trump frekar nota far­sím­ana sína til að hringja í vini sína.

Don­ald Trump er víst með þrjá iPhone síma, tvo sem er búið að örygg­is­svæða en einn per­sónu­lega ipho­ne. En það er víst mjög auð­veld að hlera sím­töl sem hringd eru frá venju­legum far­sím­um. Fréttir hafa verið færðar af því að banda­rísk stjórn­völd séu að hlera síma stjórn­mála­manna, sem dæmi má nefna þegar í ljós kom að hler­aður var sími Ang­elu Merkel, kansl­ara Þýska­lands.

Auglýsing

Aðstoð­ar­menn Trumps eru því mjög með­vit­aðir um hætt­urnar sem fylgja því að nota óör­ugga síma. Trump á að skipta um síma á 30 daga fresti en hann hefur víst streist á mót­i. ­Sam­kvæmt heim­ild­um ­New York Ti­mes þá segj­ast emb­ætt­is­menn í Hvíta hús­in­u að­eins getað vonað að Trump sé ekki að gaspra um trún­að­ar­mál og örygg­is­mál í snjalla­sím­ann. En ljóst er á með­an Trump notar sinn per­sónu­lega iPho­ne þá eru Kín­verjar og Rússar að hlusta.

Nota upp­lýs­ing­arnar til að reyna hafa áhrif á ákvörð­un­ar­töku for­set­ans

Kín­verskir njósn­arar nýta upp­lýs­ing­arnar sem þeir heyra í hler­unum sínum til að vita hvaða mönnum Trump ­treystir og hvernig rök for­set­inn hlustar helst á. Þær upp­lýs­ingar eru síðan not­aðar af kín­verskum við­skipta­mó­gúlum til að hafa áhrif á þá menn sem Trump ­treyst­ir. Reynt er að sann­færa vini Trumps um að ákveðin stefnu­mót­un, sem er í hag Kín­verja, sé sniðug­asta leið­in  með von um að þau rök endi í eyra Trumps.

Kín­verskir emb­ætt­is­menn hafa víst notað þessa aðferð í mörg ár, reynt er að hafa áhrif á banda­ríska leið­toga með því að skapa sér óform­legt net af áber­andi við­skipta­mönnum og fræði­mönn­um ­sem eru svo fengnir til kynna ákveðnir hug­myndir og stefnu­mót­un, sem eru Kín­verjum í hag, til áhrifa­valda í Hvíta hús­inu. Nú eru Kín­verjar hins vegar með beina teng­ingu við síma for­set­ans og eiga því enn­þá auð­veldra með kom­ast að því hvaða rök virka til að sann­færa for­set­ann.

Þeir vin­ir Trumps ­sem kín­verskir njósn­arar eru til dæmis búnir að taka eftir eru Steph­en A. Schwars­man ­sem tók stóran þátt í fyrsta fund­i X­i J­in­p­ing, for­seta Kína, og Don­alds Trump. Schars­man er nú þegar hlynnt­ur far­sæls við­skipta­sam­bands á milli Kína og Banda­ríkj­anna og þykir því afar góð­ur­ kandídat ­fyrir Kín­verja. Tekið er fram að ekki er haldið að þessir vin­ir Trumps ­séu með­vit­aðir um áætl­anir Kín­verja. Hvort þessar aðgerðir Kín­verja virki síðan sem skildi er svo annað mál.

Kyrrsetningu Max-véla verður aflétt en spurningin er hvenær
Mikilvægur fundur fer fram í Texas í dag, þar sem fulltrúar flugmálayfirvalda í heiminum fá upplýsingar frá Boeing um uppfærslu á hugbúnaði í 737 Max vélum félagsins. Þær hrannast upp á framleiðslusvæði félagsins í Renton vegna alþjóðlegrar kyrrsetningar.
Kjarninn 23. maí 2019
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir.
Framkvæmdastjórn Evrópuráðsþingsins hafnar öfga-hægri flokki
Rósa Björk Brynjólfsdóttir og Þórhildur Sunna Ævarsdóttir leiddu andstöðu við að viðurkenna stjórnmálahóp sem gefur sig út fyrir að vera á móti innflytjendum og hælisleitendum.
Kjarninn 23. maí 2019
Örn Bárður Jónsson
Réttilega að málum staðið
Kjarninn 23. maí 2019
3.839 íbúðir í byggingu á Íslandi
Þjóðskrá Íslands hefur hafið birtingu á nýjum gögnum um fjölda íbúða í byggingu.
Kjarninn 23. maí 2019
Búið að vísa Klausturmálinu til siðanefndar Alþingis
Tveir tímabundnir varaforsetar forsætisnefndar hafa vísað Klausturmálinu, sem snýst um drykkjutal sex þingmanna Miðflokksins, til siðanefndar Alþingis.
Kjarninn 23. maí 2019
Ólafur Páll Jónsson
Yfir strikið
Leslistinn 23. maí 2019
Selja helming í HS Orku til Ancala Partners og færa hlut í Bláa lóninu út
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða keypti í dag öll hlutabréf í HS Orku sem það átti ekki fyrir, seldi helming þeirra síðan til bresks sjóðsstýringarfyrirtækis en seldi nýju félagi lífeyrissjóða fyrst 30 prósent hlut í Bláa lóninu á 15 milljarða.
Kjarninn 23. maí 2019
Aðkomu Ross Beaty, sem verið hefur stjórnarformaður HS Orku undanfarin ár, að fyrirtækinu fer senn að ljúka.
Lífeyrissjóðirnir búnir að kaupa Innergex út úr HS Orku
Félag í eigu 14 íslenskra lífeyrissjóða hefur keypt 53,9 prósent hlut í HS Orku á 37,3 milljarða króna. Það mun að öllum líkindum eignast allt hlutafé í HS Orku. Að minnsta kosti um stund.
Kjarninn 23. maí 2019
Meira úr sama flokkiErlent